overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: การเลือกซื้อLCDเค้าดูค่าอะไรกันบ้างในการตัดสินใจ

OverclockZone Member vvinny's Avatar

Wink การเลือกซื้อLCDเค้าดูค่าอะไรกันบ้างในการตัดสินใจ

การเลือกซื้อLCDเค้าดูค่าอะไรกันบ้างในการตัดสินใจ

มันมีค่าไหนบ้างที่ใส่ใจเป็นพิเศษบ้างคับ...
    แล้วญี่ห้อไหนมาแรง ถูก ดี คุ้ม...

รบกวนด้วยนะครับ

OverclockZone Member vvinny's Avatar

.

OverclockZone Member virgo's Avatar

มีงบเท่าไรอ่า...จะเอาแบบไหน ถ้าปัจจุบันคนนิยมใช้ Wide Screen กันก็เยอะ ถ้าเราซื้อก็พิจารณาจาก
    1. Brightness << ค่าความสว่างของจอ
    2. Response Time
    3. Contrast Ratio << บอกไม่ค่อยถูกแฮะ.. ประมาณว่า อัตราส่วนความเข้มของสีอ่อนที่สุด ไปจนสีเข้มที่สุด เช่น 500:1 , 700:1 ประมาณนี้อะ ถ้ามาก เฉดสีที่แสดงออกมาก็มาก
    4. ราคา
    5. ประกัน
    6. ส่วนตัวผมดูที่น้ำหนักด้วยนะ ^^

OverclockZone Member

หลังจากดูสเปกมามากมาย ต้องตบท้ายด้วยดูของจริง บางตัวสเปกสูงดูของจริงอาจไม่ประทับใจ บางตัวสเปกถือว่าพอใช้ได้ แต่ดูภาพนิ่ง ภาพเคลื่อนไหว การแสดงสีต่างๆ ที่ดีกว่าก็มีเยอะครับ

OverclockZone Member soniconline's Avatar

Quote Originally Posted by dogdog View Post
    หลังจากดูสเปกมามากมาย ต้องตบท้ายด้วยดูของจริง บางตัวสเปกสูงดูของจริงอาจไม่ประทับใจ บางตัวสเปกถือว่าพอใช้ได้ แต่ดูภาพนิ่ง ภาพเคลื่อนไหว การแสดงสีต่างๆ ที่ดีกว่าก็มีเยอะครับ
    ผมหาข้อมูลมาร่วม 2 เดือน ขั้นตอนสุดท้ายคือไปดูการทำงานของมันจริงๆ

ผลปรากฏว่า ตัวที่ผมไม่คิดจะซื้อ แสดงภาพออกมาถูกใจมาก ตัวที่จ้องจะซื้อให้ได้กลับแสดงผลได้ไม่เป็นที่น่าพอใจนัก

งบเท่าไหร่ครับ เผื่อจะงบเท่าผมผมจะได้แนะนำข้อมูลได้บ้าง

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

อิอิ....ตอนดูน่ะ... แน่ใจป่ะครับ....ลองปรับสีปรับโหมดอะไรดูหรือยัง....บางตัวร้านเค้าก็ตั้งค่าไว้ชุ่ยๆนะครับ หุหุ

แล้วแน่ใจหรือป่าว..ว่าสัญญาณภาพที่ได้จากการต่อสายพ่วงกันเยอะๆ มันเป็นสัญญานภาพที่ครบถ้วน100%อย่างที่มันควรจะเป็น

ผมเคยเล็งจอแอลซีดีไว้รุ่นหนึ่ง เพราะเพื่อนจะซื้อเค้าให้ผมเลือกให้เลย

พอไปดูภาพในร้านแล้ว สุดท้ายก็ตัดสินใจไม่เอา ภาพออกสีจืดๆมัวๆ

แต่พอเดินออกจากร้านนั้นมาเข้าไปอีกร้านนึง จอรุ่นเดียวกันแต่ภาพกลับคมชัดสดใส คนละเรื่องกับร้านก่อนหน้าเลย

ดูอยู่ได้พักนึง ก็ตกลงเอารุ่นนี้แหละ แต่กลับไปซื้อร้านเดิมเพราะถูกกว่า

เห็นไหม...ว่าปัญหาอยู่ที่อะไร...

เวลาจะซื้อไม่ต้องเกรงใจเค้านะครับ...เรามีเงินเราเป็นพระเจ้า

ให้ร้านเค้ายกรุ่นที่เราสนใจออกมา เสียบสายแยกต่างหาก ไม่ใช้สายพ่วง...

กดปุ่มต่างๆของจอ เล่นฟีเจอต่างๆให้ครบ เปรียบเทียบกันแบบช็อตต่อช็อต

ปรับเพิ่มลด bright กับ contrast ดูด้วยว่าให้ผลแตกต่างกันอย่างไร และในจอแต่ละตัวเราชอบค่าไหนมากที่สุด

แล้วก็ค่อยมาเทียบอีกทีครับ ว่าภาพที่ได้ เราชอบตัวไหนมากกว่ากัน

ถ้าทำได้ขนาดนี้ จะได้จอที่ถูกใจที่สุดแน่นอนครับ แต่ร้านอาจจะไล่เราออกจากร้านนะ เพราะเรื่องมากเกิน 555

OverclockZone Member soniconline's Avatar

เรื่องพ่วงแน่นอนอยู่แล้วครับ ผมเดินดูหลายที่แล้วครับ ตัดสินใจครั้งสุดท้าย ไม่พลาดแน่นอน ^ ^

ตอนผมเลือก พนักงานไม่พอใจนิดหน่อยครับ ผมค่อนข้างเลือกมากเอาการ มันทำหน้าบูดใส่ผมด้วย

บอกชื่อร้านเลยแระกัน ร้าน J..B ครับ มันทำหน้าบูดใส่ ผมเลยไม่เอา เดินออกเลย จะแคร์ทำไม เรามีตังซะอย่าง ถึงจะมีไ่ม่เยอะก็เถอะ
    Last edited by soniconline; 1 Apr 2007 at 23:14:07.

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ดีครับ... ผมเห็นด้วย มันต้องแบบนี้ครับ 55

งบมะเกิน 7000.คับ ยี่ห้อ ไรก้อได้คับ
    -เอ่อ..แล้วค่า Brightness << ค่าความสว่างของจอ ควรอยู่ที่เท่าไรครับ
    -Response Time คือ ไร ครับ ค่ามันควรจะเท่าไรจึงจะดี

ยี่ห้อไหน รุ่น ไหน ที่นิยมกันมากที่สุด เอาอย่างงี้เลยดีก่า..
    รบกวนอีกทีนะครับ00.คับ ยี่ห้อ ไรก้อได้
    Last edited by vvinny; 2 Apr 2007 at 00:42:21.

มีเวบให้ดู มั้ย ครับ ว่า หลักในการเลือก ต้อง ยังไง

OverclockZone Member AMD's Avatar

สุดท้ายอย่าลืมtest DOT PIXEL ด้วยนะครับ

บางยี่ห้อ DOT เดียวเครมได้เลย บางยี่ห้อต้อง 3-4จุดขึ้นไปครับ

วิธีเลือกในเว็บนี้มีเยอะเลยครับ ลองหาดู เดี๋ยวผมช่วยหาครับ

ส่วนตัวผมแนะนำตัวนี้ครับ
    http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3843

Panel Type: LCD Panel
    Native Resolution: 1440 x 900
    Pixel Pitch: 0.2835 mm
    Brightness: 300 cd/m2
    Contrast Ratio: 700:1
    Response Time: 5 ms (typical)
    View Angle: 150&#176; / 140&#176; (H / V)
    Input Connectors: 15-pin D-sub, DVI
    Dimensions: 365.6 x 450.2 x 169.9 mm
    Weight: 4.7 kgs
    Warranty: 3 Years
    Package: Retail

สำหรับค่า Response Time: 5 ms (typical) 5 กับ 8 เห็นเค้าบอกว่าแทบไม่ต่างกันนะครับ
    ค่า Brightness: 300 cd/m2 Contrast Ratio: 700:1 ถือว่าไม่ขี้เหร่ สำหรับราคานี้ครับ
    และมีี DVI ด้วยครับ

โดยส่วนตัวในคารา ประมาณ 6950 บาท (ไปดูของจริงอาจถูกกว่านี้ครับ) ผมคิดว่าสเป็คนี้ค่อนข้างคุ้มค่าครับ

หรือลองเข้าไปดูตัวอย่างในเว็บเค้าเลยครับ ยังมีตัวอื่นให้เปรียบเทียบอีกเยอะครับ ส่วนราคาต้องจดรุ่นและสเป็คไปวัดกันที่พันทิพย์แล้วหละครับ

http://www.benq.co.th/products/LCD/?product=593

แต่อย่าเชื่อผมนะครับ มันเป็นแค่ความชอบส่วนตัวเท่านั้น ถ้าอยากได้ที่ถูกใจ ดูสเป็คเยอะ ๆแล้วไำปเทียบภาพของจริงเองเลยครับ จะได้ของที่คุณถูกใจที่สุดครับ

หลังจากเลือกสเป็คและรูปร่างหน้าตา + คุณภาพจนพอใจแล้ว ก็เลือกบริษัทที่รับประกันได้แล้ว (ไม่แน่ใจว่า Benq จะมีที่ไหนรับบ้างรู้อยู่แค่ที่เดียวคือ SYNNEX ที่อื่นผมไม่รู้ครับ)

และท้ายสุด ก็อย่างที่คุณ AMD กล่าวเอาไว้ข้างต้นคือ ทดสอบ Dot ครับ เอาโปรแกรมไปทดสอบเองนะครับ หลาย ๆร้านมันไม่มีให้หรอกครับ ถ้าไม่มีโปรแกรมโพสเอาไว้ครับ ผมจะลงเอาไว้ให้ครับ

อีกอย่างที่ผมอยากย้ำเวลาจะซื้อ LCD นะครับ

จำเอาไว้ว่า เงินเป็นของเรา อย่าจ่ายเงินก่อนที่จะได้ดูของหรือทดสอบของ เดินเข้าไปบอกรุ่นที่ต้องการแล้วถามไปเลยว่ามีกี่ตัว ถ้ามีเกิน 2 ตัว ก็ให้เค้ายกมาทดสอบ dot เลยครับ ถ้าร้านไหนให้จ่ายเงินก่อน ก็เดินไปร้านอื่นครับ ถ้าร้านไหนทำหน้าบูดหน้าบึ้งใส่ อย่าไปสนใจหรือเกรงใจครับ เดินออกเหมือนกัน เราไม่ได้ทำมารยาททรามนะครับ แต่เรามีสิทธิ์ที่จะทดสอบก่อนจ่ายเงินครับ
    Last edited by soniconline; 3 Apr 2007 at 20:24:01.

OverclockZone Member virgo's Avatar

Quote Originally Posted by vvinny View Post
    งบมะเกิน 7000.คับ ยี่ห้อ ไรก้อได้คับ
    -เอ่อ..แล้วค่า Brightness << ค่าความสว่างของจอ ควรอยู่ที่เท่าไรครับ
    -Response Time คือ ไร ครับ ค่ามันควรจะเท่าไรจึงจะดี
    Response ต่ำกว่า 6 โอเคแล้วนะ

ขอบคุณมากครับ คุณSonicOnline "และท้ายสุด ก็อย่างที่คุณ AMD กล่าวเอาไว้ข้างต้นคือ ทดสอบ Dot ครับ เอาโปรแกรมไปทดสอบเองนะครับ หลาย ๆร้านมันไม่มีให้หรอกครับ ถ้าไม่มีโปรแกรมโพสเอาไว้ครับ ผมจะลงเอาไว้ให้ครับ"

ลงไว้ที่ไหนครับ ผมขอมั่ง
    ขอบคุณครับ

ลองเอาไปใช้ครับ ใช้ง่าย ๆ ^ ^

OverclockZone Member Midnight212's Avatar

ไปเดินเลือกดู โดยใช้สายตา+ความชอบ Work ก่า

เพราะจริงๆ สายตาแต่ละคนไม่เหมือนกัน ชอบไม่เหมือนกัน

เชื่อตัวเอง ชอบอันไหน เอาอันนั้น

-0-

LG ภาพสวย
    Sumsung
    BenQ

ประมาณนี้

OverclockZone Member Striker's Avatar

ส่วนตัวผมก็ดูไว้ไม่กี่อย่างหรอกครับ ก็มี

1. ดูว่าตัวนี้กี่นิ้ว
    2. ต่ออะไรได้บ้าง ( D-Sub , DVI , S-Video , etc )
    3. ราคา (อันนี้สำคัญ)
    4. สุดท้ายก็ไปดูด้วยตัวเองครับ

มันมีอยู่ครั้งหนึ่ง เพื่อนผมมันบ่นว่าอยากได้จอ LCD ผมก็พาไปร้านขายหน้าจอ แล้วก็อุปกรณ์แสดงผลโดยเฉพาะเลย
    ทั้งร้านไม่ขายอะไรนอกจากนี้ละ จอ LCD มีให้ดูเยอะแยะเลย ผมสังเกตว่า ร้านนี้ทำไมจอ LCD ที่เค้าเอามาเปิดโชว์มันสวย ๆ ทั้งนั้นแฮะ
    (ในใจนึกว่าของเค้าดีแหง ๆ เลยอย่างงี้ ชัวร์ป้าป) ก็เลยบอกเพื่อนไปว่า เอาร้านนี้ล่ะวะ แพงกว่าร้านอื่นสองร้อย แต่จอเค้าดูเนียนมาก ๆ เลย (เกือบทุกยี่ห้อ)
    ผมก็ให้เพื่อนมันดู ชอบตัวไหนก็เอาตัวนั้นแหละ ปรากฎว่ามันติดใจ SS 19" ผมก็รู้สึกว่าภาพมันเนียนจริง ๆ ตอนนั้นรู้สึกว่าเค้าเปิด DVD อยู่น่ะ

ก็เลยหิ้วกลับบ้านมาเปิดกับ Geforce 4 ที่บ้านมัน ทันทีที่เปิดผมรู้สึกว่าผมต้องซวยแน่ ๆ เลย เพราะสีมันซีดมาก
    ในใจนึกว่า (อ้าวเฮ้ยทำไมมันไม่เนียนเหมือนอยู่ที่ร้านวะ แมร่งแอบเปลี่ยนตัวแน่ๆเลย คอนฟิคก็เซ็ตเหมือนกัน)
    เพื่อนมันก็บ่นใส่ผมใหญ่เลยครับ ความเนียนมันต่างกันมากเลยอ่ะ ผมก็เลยต้องจำใจแบกกลับไปที่ร้านอีกครั้ง
    เจ้าของร้านเห็นผมหน้าตาแตกตื่นมา พร้อมกับกล่องจอ LCD เค้าก็ดีแฮะอุตส่าถามผมอีก (จอมีปัญหาหรอครับน้อง )
    ไอผมก็ดันตอบไปว่า ครับพี่ ไปต่อที่บ้านสีมันซีดมากเลย ปรับทุกอย่างแล้วนะครับพี่ แล้วแกก็รีบให้ผมเอาออกมาเทส

พอทันทีที่เสียบ ผมถึงกับ งง ครับ (เฮ้ย ทำไมอยู่ร้านมันเนียนจังวะ) พี่เค้าก็บอกว่า เอ พี่ก็เห็นว่ามันปรกตินะ ไม่ซีด ไม่มี dead pixel
    ผมก็เลยถามพี่เค้าไปแบบโง่ๆ นั่นแหละครับว่า พี่ทำยังไงหรอครับ ทำไมภาพมันเนียนอย่างนี้อ่า
    พี่เค้าทำหน้า งง ๆ แล้วก็อ๋อ สงสัยคงจะเป็นการ์ดจอน่ะน้อง เอ้า คราวนี้ถึงคราวผม งง บ้าง
    การ์ดจอมันทำไมหรอครับ ผมก็ถามไป อ๋อ บังเอิญพี่ใช้ Matrox น่ะ ตัวนี้มีไม่ขายแล้วมันตกรุ่น
    ก็เลยเอามาใส่ในเครื่องต่อLCDโชว์ให้ลูกค้าดู
    (เท่าที่เห็นการ์ดจอตัวนึงมันจะต่อได้ 3 ตัวน่ะครับ เป็น Port อะไรซักอย่างไม่เคยเห็นครับ จะต่อออกมาสายเดียว แล้วก็มาแยกกันตรง Adaptor ข้างนอกอีกทีนึง
    เอาภาพมาต่อกันเป็นหน้าจอเดียวได้ด้วย เห็นแล้วอยากได้จริงๆ ครับ) มีตัวนี้แล้วมันขาย LCD ง่ายด้วย (พี่แกมียิ้มเขินๆ)
    เพราะลูกค้าส่วนใหญ่ก็ชอบสีสันสดใสแบบธรรมชาติ ไม่ใช่สีสดแสบตาเหมือนการ์ดจอทั่วไป
    เครื่องที่เอามาต่อทั้งหมด 4 เครื่อง 3 เครื่องต่อได้เครื่องละ 3 จอ อีกเครื่องนึงต่อได้สองจอ(น่าจะเก่าสุดละตัวนี้)

ผมก็ปักหลักคุยกับเจ้าของร้านพักใหญ่ แล้วเค้าก็อธิบายว่าอย่างนู้นอย่างนี้ ยาวครับ อิอิ แล้วผมก็ได้รู้จักกับ เทคโนโลยี OLED กับการ์ดจอชื่อ Matrox ในตอนนี้

สุดท้ายผมก็ต้องจำใจยกกลับไปบ้านเพื่อนอีกครั้ง แล้วก็บอกมันว่าไม่ได้เสียอะไร แต่การ์ดจอแกน่ะส่งสัญญาณภาพไม่ดีเอง
    เผลอ ๆ อาจจะเป็นที่สายที่เริ่มนำสัญญาณต่ำกว่ามาตรฐาน (ว่าตามเจ้าของร้านแนะนำมา เป๊ะๆ อิอิ)
    ผมก็ถามมันไปว่า แกอยากได้เนียน ๆ แบบที่ร้านมั๊ยล่ะ เอามาสองหมื่นดิ(ราคามือสอง)เดี๋ยวไปซื้อให้ 555+

ตั้งแต่นั้นมาผมก็พยายามเตือนเพื่อน ๆ ว่า อย่าลืมดูสภาพแวดล้อมหรือตัวกำเนิกสัญญาณให้มันใกล้เคียงที่บ้านเราด้วย ไม่งั้นเดี๋ยวจะพลาดเอา

แกมเล่าแกมบ่นครับ หากไม่พอใจท่านใด อย่าว่าผมเลยนะคร้าบบ ^^"
    Last edited by Striker; 4 Apr 2007 at 20:29:09.

OverclockZone Member

เทสทุกสีด้วย เจอ เด้ด บางสี หลังยกออกจากร้านมาแล้วจะร้อง

OverclockZone Member sirapob's Avatar

จอดี ต้องคู่ กับ การ์ดจอ ดีด้วยนะครับ

Bookmarks

Bookmarks