overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ช่วยด้วยครับ คอมเปิดแป้บเดียวดับ

OverclockZone Member windzie's Avatar

Default ช่วยด้วยครับ คอมเปิดแป้บเดียวดับ

อาการประมาณว่า เดินไปชน(เตะ)คอม ตัวเคสอะครับ

หลังจากนั้นกค้าง เลยต้องรีครับ

อาการต่อมา

พอกดเปิด ประมาณว่า พัดลมcpuหมุน hdd ทำงาน ประมาณ 5วิ แต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้นที่หน้าจอเลย

อยากทราบว่าเป็นอาการของอะไรครับ

ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by windzie; 14 May 2009 at 16:32:22.

OverclockZone Member

ลองถอดการ์ดจออกมาแล้วเสียบใหม่

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ถอดแรมขัด
    ถอดการ์ดจอขัด
    Clear Cmos
    เช็คสาย หลวมมั้ย

ลองดูครับ

คงจะกระเทือน teen หนักใช้ได้เลย 555+

เเกะออกมาให้หมด ถือโอกาส เช็ดฝุ่น ทำความสะอาดเเล้วประกอบกลับเข้าไปใหม่ครับ ลองดูๆ

OverclockZone Member windzie's Avatar

คืออาการไปโดนเคสแล้วการ์ดขยับ เครื่องค้าง พอรี คอมไม่รันเข้าวินโด้วให้

ต้องขยับการ์ดจอถึงเปิดเครื่องปกติ อันนี้เป็นบ่อยครับ

แต่ทีนี้คือ แกะมาใส่ใหม่ทั้งเครื่องก็ยังไม่หายครับ

พอวิเคราะห์ได้ไหมครับว่าเป็นที่อะไร

ขอบคุณครับ

อาการโดยละเอียดนะครับ

เปิดเครื่องมา พัดลม cpu การ์ดจอ , hdd มีเสียงทำงาน

ผ่านไปสัก 3 วิ ประมาณนี้ เครื่องก็ดับครับ

ขอบคุณครับ

ลองเปลี่ยน supply ดูครับ

ว่าแต่ เตะทีนึง supply ถึงกับอ่อนกำลังวัตต์เลยรึ??

ถ้าจะให้เสียอย่างแรกผมว่าการ์ดจอแน่ๆ

OverclockZone Member nu_fah's Avatar

อืม..เหงด้วยกะคุง Blademint นะคะ
    เคยเปงแบบนี้เรย...แต่ถอดการ์ดจอ แล้้วเสียบเข้าไปก็ดีขึ้น
    อิอิ...ท่าทางงานเข้าล่ะค่ะ...
    ฮ่าๆๆๆ สาวๆเข้าใกล้ ราวัง teen พี่แกหนักเจงๆนิ...(ย้อเย่นน่า)

ขัด ขาเสียบการ์ดจอหน่อยครับ

supply

OverclockZone Member yooyuti's Avatar
    มทร.คลอง6/ม.ดวงแก้ว แยกสวนสมเด็จ

ถ้ากด เปิดและดับ ซัพพายครับ

อาการเสียไดโอดข้างในมันช๊อต
    เปลี่ยนก็หาย
    แต่ซื้อใหม่เลยก็ดี

ขอบคุณครับ เดวจะลองดูว่าเป็นที่อะไร แล้วจะมาบอกผลครับ

รบกวณอีกรอบครับ

psu , vga , hdd , ram ไม่ได้พัง จะเป็นที่อะไรครับผม - -''

หรือจะยก cpu กับ mainboard ไป2อย่างเลย

ให้ศูนย์ที่พันทิปดูครับ

ขอบคุณครับ

ps. เมนบอดยังมีไฟแสดงสถานะติดอยู่นะครับเวลาเสียบไฟ - -''
    Last edited by windzie; 19 May 2009 at 18:51:54.

OverclockZone Member wareareyou's Avatar
    รามอินทรา / พันทิพบางกะปิ / สุขุมวิท 101

อาการเดียวกับผมตอนนี้เลยครับ เศร้า
    ลองถอดๆ เสียบอยู่นานมาก
    แล้วก็ติด แล้วพอปิดเครื่องก็เปิดไม่ได้อีก
    ไฟเข้าแป๊ปนึงแล้วก็เงียบ
    เหมือนไฟมันเข้าแป๊ปนึงตอนเปิดเครื่องอ่ะครับ
    เช็คสายทุกอย่างก็แน่นดีครับ

OverclockZone Member !!~MaskRider~!!'s Avatar
    วิเศษสุขนคร ประชาอุทิศ 79

สวิสต์ค้าง ซะงั้น แหะ ๆ

แกะมาใส่ใหม่ ท่านเอาบอร์ทออกจากเคสเปล่าท่าน
    ลองเอาออกมาเทสข้างนอกเลย บางทีเคสอาจช๊อต

ถ้าทำแล้วผมก็ไม่รู้นะ รอท่านต่อไปละกัน หุหุ

OverclockZone Member wareareyou's Avatar
    รามอินทรา / พันทิพบางกะปิ / สุขุมวิท 101

Quote Originally Posted by !!~MaskRider~!! View Post
    สวิสต์ค้าง ซะงั้น แหะ ๆ

แกะมาใส่ใหม่ ท่านเอาบอร์ทออกจากเคสเปล่าท่าน
    ลองเอาออกมาเทสข้างนอกเลย บางทีเคสอาจช๊อต

ถ้าทำแล้วผมก็ไม่รู้นะ รอท่านต่อไปละกัน หุหุ
    ผมก็ว่ายังงั้นแหละครับนั่งทําตั้งนานถอดเข้าถอดออก
    แต่อยู่ในเคสนะ แล้วก็ติดล่ะแต่กลัวมันจะไม่ติดอีกอ่ะสิ
    เดี่ยวถ้าเป็นอีกทีต้องลองเอาออกมานอกเคสล่ะครับ

ดีใจด้วยครับที่หาสาเหตุเจอ
    เวลาหาไม่เจอนี่มันหงุดหงิดจริงๆ เลย

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ลองตรวจสอบความร้อนเลยนะครับ
    น่าจะเป็นที่ความร้อน

Quote Originally Posted by bunyawat View Post
    ลองตรวจสอบความร้อนเลยนะครับ
    น่าจะเป็นที่ความร้อน
    คือว่าอาการแบบเวลาเปิดไม่ติดแต่ถ้าติดก็ไม่ดับนะครับ
    อย่างเมื่อวานนั่งดูหนังไฮเดฟ 6-7 ชั่วโมงมันก็ปกติครับ
    เพิ่งซื้อ power มาใหม่ด้วยครับ
    เพราะตอนแรกก็คิดว่าเป็นที่ power

อุปกรณ์ในเครื่องไม่ค่อยมีไรเลยครับ
    ram 2G
    cpu 5200+
    mb ecs black
    no vga
    hdd 250 ลงวินโดว์
    640 ใส่หนังครับ

ยังไงก็ขอบคุณครับ
    เวลามีปัญหามันก็มีมาเรื่อยๆ เลยแฮะ

Bookmarks

Bookmarks