Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีเรื่องมาเล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีเรื่องมาเล่า

ขอเกริ่นก่อนเลย ........ เรื่องมันเกิดจากว่า

ผมเล่นเกมส์ในคอมพ์ผม สเปค Q6600 , Ram4GB , 9600GT แน่นอนว่าหลายๆเกมส์ผมเล่นได้ลื่นไม่มีปัญหา (ส่วนมากเล่นที่ 1280x1024)

เรื่องมันมาเกิดตรงที่ ผมลง Call Of Duty 4 : Modern Warfare มาเล่น (ผมเล่นภาค 5 ก่อน แล้วค่อยมาเล่นภาค 4) เล่นก็ปรับ High หมดทุกอย่าง แต่ปรากฎว่า เฟรมเรตมันตก ตกจนน่าตกใจ เหลือ 10 กว่าเฟรม ในบางฉาก แต่บางฉากที่ไม่มีอะไรมากก็ไม่ต่ำ แต่ก็ไม่ลื่น .....

ผมคิดในใจ สงสัยเกมส์มันกินสเปคสูง เลยไปปิด AA ซะ แต่เฟรมเรตก็ขึ้นมาแค่ 2-3 เฟรม ...

ผมเริ่มตั้งคำถามในใจ .... ไอ่หอย ตูเล่นภาค 5 มันยังลื่นกว่านี้ แล้วตูจะเล่นภาค 4 ได้เฟรมแค่นี้ได้ไงวะ (แต่จริงๆมันใช้ Engine ตัวเดียวกันนะ)

ผมไม่ได้ลองกับเกมส์อื่นเลยว่า เฟรมเรตมันเหมือนเดิมหรือไม่ ผมหงุดหงิดก่ะการที่ได้เฟรมเรตแค่ 10 กว่าเฟรม กับเกมส์นี้ ........

ผมเลยแก้ปัญหาด้วยหลายๆวิธี

เริ่มจาก ลงไดร์เวอร์การ์ดใหม่ ไปโหลดตัวล่าสุดมาลงซะเลย เผื่อว่าจะแก้ได้ แต่ก็เหมือนเดิม

ลงไดร์วเวอร์เมนบอร์ดใหม่ละกัน เผื่อเป็นที่บอร์ด แต่ก็เหมือนเดิม

งั้น เอางี้ ลงเกมส์ใหม่ .... สงสัยตอนลงเกมส์ไปทำไรไว้ มันเลยเป็นแบบนี้ แต่ก็เหมือนเดิม

เริ่มหงุดหงิด .... Defragment ฮาร์ดดิสละกัน ... เห็นเค้าว่ากันว่า คอมพ์จะช้าเพราะข้อมูลเยอะ (เริ่มออกนอกลู่นอกทาง) แต่ก็เหมือนเดิม

เริ่มคิดว่า ..... ลงวินโดว์ใหม่แม่งเลยดีไหม ...... แต่เกิดเอะใจขึ้นมาก่อน ...

เปิดฝาเคสคอมพ์ออกมาดู .......... ไม่มีไรปกติ แรมยังอยู่กับที่ การ์ดจอก็ยังอยู่ในช่องปกติ

สงสัยจะไม่เกี่ยวมั๊ง ............

แต่ก็เอาน่า เปิดออกมาแล้ว ก็ลองถอดออกมาดูละกัน .... ถอดแรมออกมาดู ไม่มีอะไรผิกปกติ ... ถอดการ์ดจอออกมาดู ก็ปกตินะ (เริ่มคิดจะถอด CPU แต่ขี้เกียจ) เอาของทั้งหมดเสียบไปใหม่

เปิดคอมพ์เล่น ... เหมือนเดิม ...... 10 กว่าเฟรม ....

หงุดหงิดจัด ถอดมันอีกรอบ เอามาเป่าฝุ่น(ซึ่งมีอยู่น้อยมาก) เผื่อจะช่วยได้ ...........

และตอนกำลังทำความสะอาดการ์ดจอนั่นเอง ............ ไอ่หอย!!! หรือว่ามันคือไอ่*****นี่??!!??

มียุงตายอยู่บนการ์ดจอ .... คือ มันตายอยู่บนอะไรสักอย่างที่อยู่บน PCB ซึ่งเป็นเม็ดใหญ่และน่าจะสำคัญ .... มันตายแบบว่าท้องแตก สงสัยโดนไฟดูดแล้วก็เลยตาย***อยู่ตรงนั้น ผมเลยจัดการเอามันออกมาจากการ์ดซะ แล้วเอาทิชชู่เช็ดที่ไอ่ชิพที่มันไปตายอยู่ จากนั้นเสียบเข้าไปเหมือนเดิม

เปิดคอมพ์เล่น ............. 60FPS ...........

สรุป ไอ่ยุงนั่นสินะ .......... คือผมมาฉุกคิดได้ว่า ก่อนผมลงเกมส์นี้ ผมเพิ่งเติมพัดลมไปอีกตัวที่ฝาเคส แล้วให้เป่าลมเข้าเคส มันคงเป่ายุงเข้าไป ...... ปกติผมเล่นบนห้องผมแอร์เย็นมากๆ ผมเลยเติมพัดลม ให้เป่าอากาศเย็นเข้าไป ซึ่งก็ได้ผลนะ CPU ผม อุณหภูมิที่ Full Load 28 องศา (ส่วนตัวผมนั่งสั่นเพราะแอร์เย็นมาก)

ณ.เวลานั้น นั่งคิดว่า ...... ทำไปได้ ........ เพราะยุงตัวเดียวเลย ไม่ได้เกี่ยวกับไดร์เวอร์อะไรเลย

ปล.ก็ไม่มีไรมากครับ แค่มาเล่าให้ฟัง เผื่อหลายๆคนรู้สึกว่า คอมพ์ช้าลง ก็ลองดูละกันว่า มีอะไรไปตายอยู่บนอะไรรึเปล่า 55555

ยืนใว้อาลัยให้ยุง 1 นาที

Comment

ดีที่ไม่ช็อตนะ

Comment

ยุง สารเลว ที่่ตายเยอะแยะ

Comment

นี่คือคำกล่าวที่ว่า เรื่องเล็ก ๆ มักจะลุกลามกลายเป็นเรื่องใหญ่ได้ทุกเวลา

Comment

บางคนโทรมาถามผมว่า คอมเปิดไม่ติด ผมต้องถามก่อนเลย เสียบปลั๊กรึยัง

Comment

Originally posted by VV2499 View Post
              นี่คือคำกล่าวที่ว่า เรื่องเล็ก ๆ มักจะลุกลามกลายเป็นเรื่องใหญ่ได้ทุกเวลา
              ชอบคำนี้มากเลยครับ

Comment

555+ โดนยุงเล่นส่ะละ

Comment

มันตายได้แม่นยำมากๆ

Comment

ฮาว่ะ

Comment

นี่คือการทดลองระเบิดพลีชีพแบบใหม่ของตาลีบันที่ใช้สัตว์แทนคน ละมันเริ่มแล้วที่ยุง

Comment

ยุง ยุ๊ง ยุ่ง

Comment

ยุง เป็นพาหนะของโรคเฟรมเรตตกงับ

Comment

เอาไป5 กะโหลก ... อิอิ ฮ่ามากคับ
                            Last edited by badabadoo; 14 May 2009, 21:32:25.

Comment

ของผมหนูตายยังหาไม่เจอเลย

เหม็นมาก

Comment

Working...
                              X