Announcement

Collapse
No announcement yet.

นอกเรื่องหน่อยครับ ช่วยทำ แคลคูลัส ที ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• นอกเรื่องหน่อยครับ ช่วยทำ แคลคูลัส ที ?

lim cos5 x tan15 x
    x---> 0 -----------------
    3x

ช่วยหาคำตอบหน่อยงับ

คงมีเซียนๆเยอะ

lim cos5 x tan15 x
    x---> 0 -----------------
    3x

Comment

ผมเรียนแคลมา 2 รอบติด F ทั้ง 2 รอบ

เข้ามาให้กำลังใจละกันครับ

Comment

ลืมไปแล้วเหมือนกัน

ถ้า X เข้าใกล้ 0 ก็ให้ลองเอา 0 ไปแทนใน X

ถ้าได้ f(x) = 0/0 มันมี 2 แบบลองดูน่ะครับจำไม่ค่อยได้

copy มา (2.1) ถ้าสามารถแยก f(x) ออกเป็นผลคูณของตัวประกอบได้ ก็ให้แยกแล้วขจัดตัวประกอบร่วมของเศษและส่วนออก หลังจากนั้นก็เอาค่า a ไปแทน x ถ้าผลที่ได้เป็นจำนวนจริง ค่านั้นคือค่าลิมิต
        (2.2) ถ้าแยกตัวประกอบไม่ได้ เนื่องจาก f(x) มักอยู่ในรูป root
        ก็ให้นำคอนจูเกตคูณทั้งเศษและส่วน แล้วขจัดตัวประกอบที่ทำให้ส่วนเป็นศูนย์ออก หลังจากนั้นก็เอาค่า a ไปแทน x ถ้าผลที่ได้เป็นจำนวนจริง ค่านั้นคือค่าลิมิต

Comment

Originally posted by Cesc View Post
          ผมเรียนแคลมา 2 รอบติด F ทั้ง 2 รอบ

เข้ามาให้กำลังใจละกันครับ
          ฮ่า ของผมสามรอบคับ
          2รอบแรกไม่เข้าเรียน ไม่ทำแบบฝึกหัด
          รอบที่ 2 เข้าเรียน ไม่ทำแบบฝึกหัด
          รอบ 3 เลยเรียนบ้างไม่เรียนบ้าง ทำแบฝึกหัด(เผอิญมีเพื่อนดี ขอบใจนะโว้ยยยยยย ไอ่บอย )

ปล.ถ้าเราไม่ทำแบบฝึกหัด แคลคูลัส คือกำแพงเมืองจีนที่ต้องโดดข้าม/ถ้าเราทำแบบฝึกหัดมันคือรั้วเตี้ยๆ ที่เราแค่ต้องก้าวข้าม

สู้ สู้ ๆ

Comment

หึหึ ไม่อยากจะพูดผมดรอป2ครั้ง ครั้งที่3ได้ D เอิ๊กส์

ที่ถามมันไม่ยากนะ เอา 0ไปแทนในค่า xอ่ะ แล้วดูในตารางสูตรเอาหรือกดเครื่องคิดเลขเอา ว่าcos tan ที่ว่าได้ค่าเท่าไหร่ ถ้ามันได้ 0ส่วน0 ก็แปลงโจทย์เอา
            Last edited by KANG; 2 Apr 2007, 15:29:42.

Comment

เหอๆๆ ผมผ่านมาด้วยดีคับ D Dog

เอาเป็นว่าหาเพื่อนติวให้ก็ดีนะครับ บางทีอาจมีเทพในเวปมาสอนก็ได้ใครจะไปรู้

Comment

2t^d
                4T/B
                เหอๆๆ เรียนรอบเดียวผ่านครับ อาศัยทำการบ้านเยอะๆ จะได้ลอกข้อสอบได้ไม่ผิดไงครับ กว่าจะสอบผ่านเล่นเอาเมื่อยคอ

Comment

Working...
                X