Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ CPU Cooler หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ CPU Cooler หน่อยครับ

พอดี cooler ตัว stock มันเริ่มดังแล้ว ไม่รู้เพราะช่วงนี้ร้อนรึป่าวพอวิ่งที่ 3000 rpm ก็ดังจนน่ากลัวเลยอยากจะเปลี่ยนซะ จะไปซื้อที่เซียร์วันเสาร์นี้

spec เครื่อง ใช้ P4 3.2G LGA775 Board Intel 915GAV case ของ delux ตามภาพ

เครื่องไม่ได้ overclock นะครับ เดิมๆ ทุกอย่าง ช่วยแนะนำทีครับว่ามีตัวไหนดี
    1. เงียบๆ หน่อยก็ดี
    2. ผมประกอบแล้ววาง case แนวตั้งนะครับ เห็นในบนทดสอบวาง board นอนทุกอันเลยถ้าติดพวก cooler แล้วมันวางแนวตั้งได้ไหมหรือว่าจะหนักเกินไป
    3. ติดตั้งง่ายๆ ไม่อยากรื้อ board ออกมา แต่ถ้าจำเป็นก็ยอมรับได้ครับ (ถ้าไม่มีตัวเลือกแล้ว)
    4. แนะนำร้าน + ราคาด้วยนะครับ (อาจจะเป็นร้าน jib hi end)
    Attached Files
    Last edited by Tum101; 15 May 2009, 01:14:11.

เอา ตัวเดิมออกมาทำความสะอาดเป่าฝุ่นครับ

แนะนำ ทำความสะอาดทั้งเคส แล้วจะกลับมาเป้นเหมือนเดิมครับ อ้อลองเปลี่ยนซิลิโคนใหม่ก็ดีครับ

จะได้ไม่ต้องเสียตังเพิ่ม ^^ กับ Cpu Cooler

Comment

เพิ่งเอาไปเป่า +เปลี่ยนซิลิโคนใหม่มาครับ เปลี่ยนพัดลมใน case ทั้งหมดแล้วด้วย เพราะคอมมันก็ร่วมๆ 4-5 ปีแล้วมีพัดลมไม่รวมของ CPU กับ PSU ก็ 4 ตัว ด้านหน้า 1 ด้านข้าง 1 ด้านหลัง 2 มันเพิ่งจะมาดังช่วงร้อนนี่แหละครับ กำลังคิดว่าหรือว่าที่เปลี่ยนซิลิโคนไปจะไม่ดี มันต้องใช้ของแพงแค่ไหนผมใช้อันที่ขายๆ ทั่วๆ ไปที่เหมือนหลอดฉีดยา (อันที่มีฉลากสีส้ม) รุ่นที่เป้นสีทอง

Comment

มีคำแนะนำเพิ่มไหมครับ จะไปซื้อวันเสาร์แล้วครับ

Comment

ซิ้งเน้นสวยก็ Spin-Q 1990฿ (ฝาข้างทึบมองไม่เห็นความสวยอีกอ่ะเนอะ)
          +
          ซิลิโคน MX-2 เลยครับ 390฿

Comment

เรื่องความสวยตัดไปได้เลย ไม่สนใจอยู่แล้วครับ ยังไงก็ฝาทึบ+อยู่ใต้โต๊ะ

Comment

Originally posted by Tum101 View Post
              เรื่องความสวยตัดไปได้เลย ไม่สนใจอยู่แล้วครับ ยังไงก็ฝาทึบ+อยู่ใต้โต๊ะ
              ชอบคำพูดนี้จริงๆนะครับ

Comment

ซื้อใส่ ไม่คุ้มอย่างแรง
                ซิงค์ CPU เป็นของฟุ้มเฟือย
                สำหรับคนที่ใช้ เค้าเอาใว้ใช้กับ CPU ตัวแรง ลากโหด อัดไฟหนัก oc ไกลๆ
                แต่ถ้าเงินเหลือเยอะ แนะนำเอาไปซื้อ CPU ใหม่ คุ้มกว่าเยอะ

Comment

คือผมก็ไม่อยากได้ตัวที่มันสวยๆ หรือดีเวอร์หรอกครับ พอดีตัว stock ที่ติดมาตั้งแต่แรกมันเสียงดัง โดยเฉพาะเมื่อวิ่ง 3000 RPM ก็เลยอยากเปลี่ยน แล้วมันมีแบบตัว stock ที่มันเงียบๆ ไหมล่ะครับ พอมันดังแล้วไม่สบายใจแค่นั้นเอง เคยเห็นที่ร้าน jib hi end เป็นแบบไม่มีพัดลมเลย ราคา 800 กว่าบาท แต่ดันจำรุ่นไม่ได้ ส่วนตัวคิดว่ามันก็น่าจะดีกว่าแบบ stock มั้ง ก็เลยลองมาถามเผื่อจะมีความเห็นที่น่าสนใจ

อย่างเช่น THERMALTAKE SILENT 775 D น่าสนใจไหมครับ

ปล. อยากเปลี่ยน CPU เหมือนกัน แต่ต้องเปลี่ยน board อีก (board เก่าแรมเเป็น DDR1) รวมๆ แล้วก็หลายอยู่เลยกะว่าไว้ค่อยซื้อจริงจังอีกที
                  Last edited by Tum101; 15 May 2009, 13:20:06.

Comment

Originally posted by Tum101 View Post
                    แนะนำ CPU Cooler หน่อยครับ
                    พอดี cooler ตัว stock มันเริ่มดังแล้ว ไม่รู้เพราะช่วงนี้ร้อนรึป่าวพอวิ่งที่ 3000 rpm ก็ดังจนน่ากลัวเลยอยากจะเปลี่ยนซะ จะไปซื้อที่เซียร์วันเสาร์นี้

spec เครื่อง ใช้ P4 3.2G LGA775 Board Intel 915GAV case ของ delux ตามภาพ

เครื่องไม่ได้ overclock นะครับ เดิมๆ ทุกอย่าง ช่วยแนะนำทีครับว่ามีตัวไหนดี
                    1. เงียบๆ หน่อยก็ดี
                    2. ผมประกอบแล้ววาง case แนวตั้งนะครับ เห็นในบนทดสอบวาง board นอนทุกอันเลยถ้าติดพวก cooler แล้วมันวางแนวตั้งได้ไหมหรือว่าจะหนักเกินไป
                    3. ติดตั้งง่ายๆ ไม่อยากรื้อ board ออกมา แต่ถ้าจำเป็นก็ยอมรับได้ครับ (ถ้าไม่มีตัวเลือกแล้ว)
                    4. แนะนำร้าน + ราคาด้วยนะครับ (อาจจะเป็นร้าน jib hi end)
                    1. ที่แนะนำ Spin-Q ให้เพราะมันเงียบบบ พัดลมวิ่งในรอบต่ำ แต่ก็ระบายความร้อนได้ดีในระดับนึง
                    2. ความรู้สึกผมเหมือนกับว่าท่านกำลังหาซิ้งใหม่มาใส่แล้วท่านตั้งเคสนอน แล้วเปิดฝาเคส
                    3. Cooler แต่งมันก็ต้องรื้อบอร์ดออกมาใส่เป็นส่วนใหญ่ละครับ ทำใจนิดนึง
                    4. หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์คอมฯพิวเตอร์ชั้นนำ เอาง่าย พันทิพย์ เซียร์ และที่อื่นที่ผมไม่รู้จัก

ย้อนไปดูที่ผมเน้นสีนิดนึง

สรุป - เข้ามาก็แนะนำให้ แต่เม้นหลังๆไหงมันขัดกับTopicซะงั้น

อ่ะ . . . งั้นก็หา Stock Sink + MX2 ละกันครับไม่ยุ่งยาก ไม่เน้นสวย ฝาทึบ ตั้งใต้โต๊ะ . . . จ้ะเอ๋..... บ้าย บาย
                    Last edited by DanGeRousT0y; 15 May 2009, 13:22:58.

Comment

ผมไม่ได้ว่าท่านครับ แค่บอกไว้เพราะว่า ท่านบอกว่า
                      ซิ้งเน้นสวยก็ Spin-Q 1990฿ (ฝาข้างทึบมองไม่เห็นความสวยอีกอ่ะเนอะ)
                      +
                      ซิลิโคน MX-2 เลยครับ 390฿
                      ผมก็เลยตอบ
                      เพื่อบอกว่าผมไม่สนใจเรื่องนี้ คล้ายๆ กับพัดลม จะมีไฟหรือไม่มีก็ได้ผมไม่สนใจน่ะ ไม่ได้บอกว่าที่สวยนั้นไม่ดี หรือท่านแนะนำไม่ดีครับ ถ้าสื่อความหมายผิดก็ขออภัยครับ

Comment

ถูก ๆ

http://www.tkcom99.com/product_detai...=6&s_cat_id=42

http://www.arctic-cooling.com/catalo...th=1_42&mID=70

Comment

ซื้อ CPU ใหม่ดีกว่าครับก่อนซื้อ Cooler

เพราะว่าซื้อไปอาจไม่คุ้มค่า

Comment

ผมเห็นมี Adapter แปลงใส่พัดลมใหญ่ขึ้นในห้อง it market ลองเข้าไปดูคับ เปลี่ยนพัดลมตัวใหญ่ขึ้นหารอบต่ำลงมาใช้ น่าจาเวิร์คนะ
                            Last edited by noom9888; 15 May 2009, 17:15:52.

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำต่างๆ ครับ พอจะได้แนวทางละเดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปลองเดินๆ สำรวจดูอีกทีถ้าถูกใจก็ซื้อไม่ถูกใจก็หาต่อไป

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X