Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมพวกโน๊ตบุ๊คแบรนด์ดังๆ ชอบใส่การ์ดจอขี้กากมาให้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมพวกโน๊ตบุ๊คแบรนด์ดังๆ ชอบใส่การ์ดจอขี้กากมาให้ครับ

ผมขอบอกก่อนเลยนะว่าผมไม่ใช่หน้าม้าใดๆทั้งสิ้น ผมคือ USER ทั่วๆไป

แบรนด์ดังๆที่ผมหมายถึงคือ พวก HP Toshiba Dell รวมทั้งsony ด้วย

ผมไม่เข้าใจบริษัทพวกนี้เลย ทั้งๆที่ยี่ห้อของตัวเองเป็นยี่ห้อระดับพรีเมี่ยม คุณน่าจะให้สิ่งที่ดีแก่ลูกค้า
    แต่เปล่าเลย คุณขายราคาแพงกว่าชาวบ้าน แต่ spec ดันห่วยกว่า

และที่สำคัญชอบใส่ การ์ดจอขี้กากมาให้ ลองแหกตาดู lenovo กับ BenQ มั่ง
    2ยี่ห้อนี้ยังจริงใจต่อลูกค้ามากกว่า Y450 ใส่การ์ดจอมาโคดแรง ในราคาแค่สามหมื่นต้นๆ S57 การ์ดจอก็แรงชิบหายวายวอดในราคาที่ถูกกว่าพวกแบรนด์ใหญ่ๆเยอะ

ดูHPสิ โน๊ตบุ๊คราคา 39990 บาท ใส่ geforce9200 มาให้ ตูจะบ้าตาย ขี้กากแท้ๆ
    Toshiba M300 ตัวท็อปราคา4หมื่น ก็ดันใส่การ์ดจอเดียวกับที่ราคาสองหมื่นกว่าบาท HD3470 ขี้กากน้อยกว่าHPหน่อยนึง

โอเค ถ้าคุณขายราคาสองหมื่นกว่าบาท ใส่การ์ดจอกากแบบนี้ ผมคงไม่มาด่าคุณหรอก แต่คุณเสือกตั้งราคา4หมื่น แล้วใส่การ์ดจอขี้กากมาให้ มันหมายความว่ายังไงครับ

แน่นอนครับ โน๊ตบุ๊คไม่ได้มีแค่การ์ดจอ แล้วลองดูspecด้านอื่นสิ มีอะไรไปเทียบเขาได้
    RAM ของ y450 เป็น DDR3 นะครับ
    ฮาร์ดดิส ก็ไม่ต่างกัน
    ชิฟเซ็ต ก็เหมือนกัน
    USB ก็มีเท่ากัน
    และอะไรอีกหลายอย่างที่แบรนด์ดังๆก็ไม่ได้เหนือกว่าเลย เผลอๆอาจห่วยกว่า

อ้าวว!! แล้วตูจ่ายแพงกว่าไปเพื่ออะไรวะครับ

ที่พูดมาทั้งหมดแค่อยากบอกพวกแบรนด์ดังๆว่า "จริงใจกับลูกค้าหน่อยครับ"
    ที่ผ่านมาพวกคุณชอบคิดว่าพวกผมมันโง่ ยังไงก็ต้องซื้อสินค้าของคุณ แม้จะแพงกว่าและห่วยกว่า
    ถ้าไม่เลิกทัศนคดิแบบนี้ อีกไม่นานโดนยี่ห้อใหม่ๆแซงกันหมดนะครับ
    และก็อย่าให้ถึงวันนั้นเลย ถึงค่อยมาคิดได้

อ้างถึง
    ที่นิสัยขี้กากอ่ะ ผมว่าคุณต่างหากครับ ซื้อของแพงกว่าแต่ห่วยกว่า ยังไม่ยอมรับอีกว่าตัวเองโง่
    คุณต่างหากที่ขี้กาก ตกเป็นเหยื่อของการตลาด ไอ้ความรู้สึกของคุณที่คุณบอกว่าโน๊ตบุ๊คยี่ห้อดังมันดีกว่า คือคุณรู้สึกไปเองไงครับ มันจับต้องไม่ได้
    คุณก็ยังไม่รู้เลยว่ามันดีกว่ายังไง คุณรู้สึกไปอย่างนั้นเอง เพราะการตลาดมันทำให้คุณหลงเชื่อ โน๊ตบุ๊คเขาวัดกันที่specกับวัสดุครับ ถ้าspecมันห่วยแล้วทุกอย่างก็จบแล้วครับไอ้คำว่าแบรนด์เนม หรือ สัญลักษณ์ HP มันจะทำให้เครื่องคุณแรงขึ้นมารึครับ หรือว่าโลโก้ตรงฝาเครื่องมันจะช่วยให้คุณเล่น Crysis แล้วปรับสุดได้
    คุณอาจจะอ้างว่า spec ไม่ดี แต่ได้ความเบาและความเย็น ขอโทษครับพี่HPหนักเท่าLenovo ส่วนโตชิบ้าหนักกว่าอีก แถมHp กับ โตชิบ้าM300แมร่งโคดร้อน

ที่ผมพูดมาทั้งหมดไม่ใช่ว่าผมไม่มีเงินซื้อของแพงนะครับ ผมทำธุรกิจส่วนตัว รายได้ก็พอประมาณอาจไม่ได้รวยมาก แต่โน๊ตบุ๊คราคา4-5หมื่น มีปัญญาซื้อเงินสดอยู้แล้วครับ
    ผมพูดในประเด็นของความคุ้มค่ามากกว่าครับ ผมไม่ใช่คนโง่ที่เอะอะก็ซื้อของแพงเพราะคิดว่ามันต้องดีกว่า
    http://www.****************/board/vi....php?tid=18395

อยากทราบความคิดเห็นเเค่นั้นครับ
    ว่าเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย
    เพราะอะไรครับ

ชื่อ บริษัท ขายได้มันก็เเพงเป็นธรรมดาอะเเหละ ดูอย่าง เเม็ค ดิ ภาพรวมสู้ราคา เล่นพวก hp acer lenovo ยังได้ดีกว่าเลย เเต่ แม็ค ถือเเล้วเท่ห์กว่าเยอะ

เคยซื้อ เเม็ค ราคา38000(นี่ขนาดช่วงล้างสต๊อค นะ) ยังได้การ์ดจอ x3100 เลย ภามดู ถ้าผมไปซื้อ hp ช่งนั้นเกือบๆ30000 ยังได้ การ์ดจอเเยกเลย

แล้วยิ่ง แม็คบุ๊ค แอร์ ล่ะไม่ต้องพุดเลย
    Last edited by paragolf29; 15 May 2009, 01:22:05.

Comment

Brand Loyalty บางคนชอบโซนี่ก็เป็นสาวกโซนี่ บางคนชอบแอปเปิ้ลก็เข้าสาวกเเอปเปิ้ล โดยไม่สนว่าแบรนด์อื่นจะดีกว่ายังไง บางคนก็ไม่มีความรู้แต่คิดว่าเป็นแบรนด์ดังๆย่อมน่าเชื่อถือได้มากกว่า บางคนมีความรู้แต่ชอบบริการหลังการขายก็ซื้อ สิ่งเหล่านี้มันวัดกันไม่ได้ด้วยเงินแต่มันวัดกันที่อารมณ์ ความรู้สึก ซึ่งภาษาชาวบ้านเรียก เงินใครเงินมัน

ทำไมโซนี่ โตชิบา และ... ต้องตั้งราคาแพงๆในเมื่อเจ้าอื่น(ยังเทียบบารมีมิได้ คนละระดับกันเลย) ขายถูกกว่ามาก สเปคดีกว่าด้วย...อยากให้มองในมุมกลับกันอ่ะว่าถ้าเกิดโซนี่ลดราคาลงมาเพื่อฟัดกับเอเซ่อแล้วอะไรจะเกิดขึ้น
      คำตอบ โซนี่หมดราคาทันที เพราะจากการเป็นแบรนด์ดังกลายเป็นแบรนด์บ้านๆไปซะอย่างนั้น บวกกับการลดความเป็นมาตรฐานของตัวเอง บริการหลังการขายก็จะเริ่มแย่ เริ่มใช้วัสดุถูกๆเพื่อให้ผลิตได้มากๆ แต่คุณภาพห่วยบัดซบ เกิดความวุ่นวายในสายการผลิตของผลิตภัณฑ์นั้นๆ สุดท้ายผู้บริโภคที่สนับสนุนในโซนี่จะเริ่มหมดศรัทธาและล้มหายตายจากไปใช้แบรนด์อื่นที่ดังกว่า ที่สำคัญโซนี่ไม่ยอมอย่างนั้นหรอก ฝันไปเถอะ

Comment

มันแพงเพราะค่าการตลาดไงครับ การโฆษณาประชาสัมพันธ์มันมีต้นทุนสูงครับ

ผมเปรียบเทียบร้านก๋วยเตี๋ยวแล้วกันครับ สมมติมีร้าน A กับ ร้าน B

ร้าน A เป็นร้านที่อยู่ในทำเลดี ตึกแถวหัวมุมเมือง หน้าตลาด ติดถนนใหญ่ ผู้คนสัญจรผ่านไปมา สมมุติว่าต้องเช่าที่ แน่นอนว่า ค่าเช่าต้องสูงเป็นธรรมดา
        รสชาติของก๋วยเตี๋ยวก็ธรรมดา ไม่ได้แตกต่างจากทั่วๆไป แต่มีการโฆษณาลงหนังสือพิมพ์ นิตยสาร วิทยุ ป้ายผ้าตามที่ต่าง มีการสร้างจุดขายที่ไม่เหมือนใคร เช่น ชื่อเมนูแปลกๆ กิจกรรมกินฟรีลดแลกแจกแถมต่างๆ เจ้าของร้านแต่งตัวแปลกๆ พนักงานเต้นโชว์ มีการให้รายการทีวีมาชิม(สมมุติว่าจ้างมา) ผู้คนจำนวนมากก็จะแห่กันมากินเป็นค่านิยมไป(เวอร์ไปไหม 55+)

ร้าน A นั้นมีต้นทุนที่สูงมาก ดังนั้น ปริมาณก๋วยเตี๋ยวจะได้น้อย และ ขายแพง แต่ก็ยังขายดี เพราะคนเชื่อ และ เห็นตามว่า ของเขาดีจริง

ส่วน ร้าน B เป็นร้านที่อยู่ในตรอกซอกซอย ไม่เคยมีการโฆษณาประชาสัมพันธ์ใดๆ แต่รสชาตินั้นอร่อยจริง ก็ทำให้มีคนชอบหาของอร่อยตามที่ต่างๆ ตามเข้าไปกิน และแนะนำกันต่อในวงจำกัด แน่นอนว่าคนจำนวนนี้ ไม่มากเท่าคนที่ไปร้าน A

ร้าน B ให้ก๋วยเตี๋ยวในปริมาณที่คนกินคิดว่าคุ้มและขายไม่แพง ที่ทำได้เนื่องจากไม่ต้องเช่าทำเลดีที่ราคาแพงและไม่ได้ลงทุนกับการประชาสัมพันธ์

ที่ว่ามาทั้งหมดก็เทียบได้กับแบรนด์ notebook นี่ล่ะครับ
        ยิ่งเราคุ้นกับชื่อห้อไหน มากแค่ไหน ก็แปลว่า เค้าออกทีวีมาก จัด eventบ่อย โฆษณาเยอะ แต่นั้นมันมีต้นทุนครับ แล้วกลยุทธต่างๆก็ต้องจ้างคนมาทำตลาด ทำให้ ต่อให้ สเป็คมันดูขัดๆใจคนที่ศึกษาเกี่ยวกับคอม มันก็ยังขายได้เยอะอยู่ดีครับ เพราะยังมีคนอีกมากที่ซื้อเพราะยี่ห้อ

ฉะนั้น เราศึกษาและพอมีความรู้ ก็ต้องฉลาดเลือกครับ
        ไปกินก๋วยเตี๋ยวในตรอกกันดีกว่า 55+

Comment

เหมือน บ่นว่า อยากใช้ยี่ห้อดังๆ แต่ อยากให้เพิ่มสเปคลดราคามั่ง

ปกติโน๊ทบุ๊คเจ้าใหญ่ๆ เน้นที่งานประกอบและวัสดุครับจึงมีราคาสูง ตัวราคาล่างๆ ลงมา สังเกตว่า ถ้าสเปคแรง งาน
          ประกอบ จะต่ำด้วย

HP Toshiba Dell sony พวกนี้ก็เน้นงานประกอบและวัสดุครับ lenovo ลองไปดูตระกูล thinkpadดูสิ ตัวเบาๆ ราคาสูงมากๆ

คุณภาพตามราคาครับ นาฬิกา ยี่ห้อ ต่างกัน ดูเวลาได้เหมือนกัน แต่ทำไมคนถึงซื้อของแพง เพราะงานประกอบนั่นแหละครับ

Comment

ดูแต่เสปก ไม่ดูวัสดุ คุณภาพการประกอบ และซอฟท์แวร์ที่ให้มา ก็มันจะบ่นกันแบบนี้หล่ะ

Comment

สินค้าทุกอย่างมันก็มีกลุ่มเป้าหมายที่เค้าคิดมาแล้ว เช่นอุปกรณ์คอมก็มี Hi-end, Mid-end, Low-end

notebook ก็คงคล้ายๆกัน มี กลุ่มธุรกิจ แฟชั่น ราคาประหยัด ฯลฯ ก็ประมาณว่า ราคา ตาม คุณภาพ

ท้ายที่สุด ก็คงไม่พ้นคำท่าน hellods ที่ว่า "เงินใครเงินมัน" ตลาดมันมีการแข่งขันครับ ไม่พอใจยี่ห้อนั้น ก็ซื้อยี่ห้อนี้ ยิ่งการแข่งขันมาก ผู้ซื้อก็ยิ่งได้ประโยชน์ แค่พิจารณาเงินในกระเป๋ากับวัตถุประสงค์ที่จะใช้งาน ก็คงรู้แล้วล่ะครับว่าอะไรเหมาะสมกับเรา

Comment

อยากบ่นเหมือนกาน
                แต่ ก็มิกล้า

Comment

เพิ่งพาเพื่อนไปซื้อมาเมื่อวานหลังจากหาข้อมูลอยู่ระยะนึง
                  ความต้องการหลักคือจอยิ่งใหญ่ยิ่งดีเพราะไม่ได้แบกไปไหน (ไปทำงานต่างประเทศไม่สะดวกแบกพีซีไป )
                  รุ่นที่ดูไว้ benq s57,lenovo y530,acer 5930g(vga 3650 )

มีอยู่ร้านนึงที่ฟอร์จูนชั้นสามมีacer ตัวนี้อยู่ ตกลงราคากันแล้วที่ 28,000 บาท พอยกของออกมากล่องก็ถูก
                  แกะแล้วแถมเป็นรุ่นที่ใช้การ์ดจอ 3470 อีกเลยบอกไม่เอาครับรุ่นนี้เสียเวลามาก เลยมาที่ตัว lenovo เคยถาม
                  อีกที่มาแล้วเค้าบอกมีตัวเดียวเป็นตัวโชว์เลยไม่เอา แต่ที่ฟอร์จูนอีกร้านนึงเครือเดียวกันบอกมีของไม่ใช่ตัวโชว์แต่
                  ดูจากการพูดจาแล้วไม่เอาดีกว่า เลยเดินมาอีกร้านในเครือเดียวกันนั่นแหละถามรุ่นนี้เค้าก็ตรวจสอบให้แล้วก็บอกมี
                  ของเหลืออยู่ตัวเดียวแต่เป็นตัวโชว์ราคาก็ 34,500 บาท เลยคิดว่าในกทมคงเหลือตัวนี้ตัวเดียวหล่ะมั้งเลยไม่เอา
                  กลัวเสียแล้วไม่มีของเปลี่ยนให้

เลยมาลงที่ s57 การ์ดจออย่างเทพ แต่ไม่มีของครับต้องจองเดินจนขาลากกับnotebookตัวเดียวอีกอย่างไม่ชอบการจองสินค้า มันเหมือนโดนบังคับซื้อถ้าเสียขึ้นมาคงรอเคลมกันแย่เลยรุ่นนี้ที่ร้านเคาะราคาให้ 37,xxx บาทจอง
                  ประมาณ 1-2 อาทิตย์ เลยมาได้ acer ขวัญใจชาวไทยรุ่น 6935G P8600 จอ16" ddr3แต่ให้แค่ 2 GB
                  การ์ดจอ GF9600M GT TurboCache vista home premium ที่ร้านเคาะราคาให้ 40,000 บาทแถมhdd
                  ext.250 GB mp3 และอีกหลายอย่างร้านนี้อยู่ชั้นสี่ครับ

ฮ่า..ฮ่า กลับถึงบ้านเกือบสองทุ่ม สมน้ำหน้าเพื่อนมันจากสองแปดทะลุไปสี่เลยนี่ก็กำลังจับผิดตัวนี้อยู่ ตอนลองเครื่อง
                  พก 3dmark 05 ไปเทสด้วยเด็กที่ร้านมายืนดูอยู่ว่า เอ..ไอ้แก่สองคนนี่มันทำอะไรกันเหรอ ประสบการณ์เมื่อวาน
                  ครับเล่าสู่กันฟังอ่ะ

Comment

55+ อย่าไปคิดมากเลย จขกท ยังมือใหม่ เลยสงสัยเป็นธรรมดา

ไม่เม้นดีกว่า ขีเกียจพิมพ์ยาว - -

เอาเป็น ถามย้อนว่า ถ้าเบนคิว S57 ไม่ได้ยัด 4650 มา ราคานี้ ยัดแค่ 3470 มา คุณจะมองมันไหม ก็ต้องไม่

ถามว่าถ้าเบนคิวไม่ทำแบบนี้ ด้วยชื่อชั้นวรรณ แล้ว มันจะขายแข่งกับ ASUS HP ได้ไหม คัยจะไปสนใจมัน

ก็ถ้าเจ๋งจิงทำไม S57 ไม่ยัดบอดี๊ อลูมิเนียมแบบ S42 มาละ ขายราคานี้ ทำไม ก็ต้นทุนมันจะสูงขึ้นอีก

ต้องรายอีกยาว พอแค่นิละ - -

Comment

^^
                      สงสัยคอเดียวกัน อิ.อิ
                      มีตังเมื่อไหร่สั่ง alienware โลด
                      โดนบังคับซื้อกันดีนัก ตอนนี้กินมาม่าไปก่อนละกัน เอิ๊ก...

Comment

ก็เป็นธรรมดาอยู่แล้วนี่ครับ ถ้าเป็นแบรนด์ดีๆ(หรือคิดกันไปเองว่าดี) มันจะแพงเพราะเหมือนกับว่าสมมุติเราซื้อมา
                        30000จะเสัยค่าแบรนไปประมาณ6000 (ตัวเลขสมมุติ) ก็เท่ากับว่าเราได้โน้ตบุ๊คสเปคเท่ากับราคา24000 ในขณะที่ถ้าไปซื้อยี่ห้อไม่ค่อยดัง ราคา30000 ก็อาจจะได้สเปคประมาณ28000 มันก็เลยได้การ์ดที่ดีกว่า อะไรประมาณนี้
                        แล้วก็ยังมีเรื่องของวัสดุอีก ยิ่งดีก็ยิ่งแพง(แต่อยากบอกว่าเห็นไอ้ที่่อ้างว่าดีหลายๆยี่ห้ออะ ตกแล้วก็จอแตกกันทั้งนั้นละ ยกเว้นบางรุ่นที่เขามีการยืนยันจริงๆว่าทนทาน) แล้วก็ขนาดอีกส่วนใหญ่ยิ่งเล็กก็ยิ่งแพง

ผมว่าแล้วแต่คนจะมองมากกว่านะครับ บางคนเขาไม่ได้ซื้อไปทำงานหรือเล่นเกมเฉยๆ(อาจจะซื้อมาเดินโฉบไปมาให้คนมองเล่นๆ55+)
                        ของบางอย่างมีตังอย่างเดียวมันก็ซื้อไม่ได้ครับ ต้อง....ด้วย

Comment

กลุ่มลูกค้าต่างกัน ราคาต่างกัน คุณภาพต่างกัน(รึเปล่า)
                          - Sony เป็นบริษัทระดับtopของญี่ปุ่น แค่ชื่อเค้าก็ขายได้เท่าไหร่แล้ว อีกทั้งการรับประกัน และความรับผิดชอบต่อสินค้าที่ผิดพลาดจากการผลิต ตรงนี้ให้เขาไปเถอะ
                          - Acer ถ้านับแค่ไลน์ notebook เค้าเป็นอันดับสามของโลกเชียวนะ (เห็นว่ามาอย่างนั้น) แล้วคิดว่าอะไรที่ทำให้เขาติดอันดับต้นๆได้ขนาดนี้ นั่นก็คือความคุ้มค่า กับบริการ ที่สมราคานั่นเอง
                          - HP ก็เป็นแบรนด์เก่าแก่ ที่(เคย)ดีทีเดียว แต่ศูนย์บริการในไทย ไม่ขอพูดถึง มีเพื่อนรุ่นน้องทำงานอยู่ HP แต่ยังไม่กล้าใช้ notebook HP เลย = =''
                          - BenQ ไม่ต่างกับ Acer ครับ แบรนด์ใต้หวันเหมือนกัน ลักษณะการตลาดก็ไม่ต่างกันมาก แต่มาจริงจังกับตลาดนี้ช้ากว่า ส่วนแบ่งเลยน้อยตามเท่านั้นเอง (ของ made in tiwan คุณภาพดีมากนะครับ เท่าที่เคยใช้มา เป็นรองแค่ญี่ปุ่น)
                          - DELL ไม่ต้องพูดถึง เพราะเค้าคือ 1 ในสองอันดับที่ครองส่วนแบ่งตลาดมากกว่า Acer บริการประทับใจขั้นเทพ
                          - Toshiba/Fujitsu เป็นของญี่ปุ่น แค่ชื่อประเทศก็ขายได้อีกแล้วเช่นกัน
                          - Lenovo ของดออกความเห็น เพราะไม่ชอบเป็นการส่วนตัว = =''
                          - Apple ก็งดออกความคิดเห็นเช่นเดียวกัน เพราะเค้าค่อนข้างเฉพาะกลุ่มมากกว่าชาวบ้าน

ก็น่าจะประมาณนี้นะครับ ขี้เกียจพิมพ์ยาว
                          ถ้าไม่เข้าตาใครก็ขออภัยไว้ก่อนเลย

Comment

ลืม asus นะท่าน (55)

-สังเกตุได้ว่าพักหลังๆนี้ Asus มีคนใช้เยอะขึ้น(มาก)

เทียบจำนวนคนใช้ A8 ในยุคก่อน กับ F8 ในยุคนี้ ต่างกันมั๊กๆ

-ส่วน HP นี่บรรลัยเพราะศูนย์บริการสาขาไทยครับ ตัวแบรนด์เองดังระดับโลกอยู่้แล้ว

Desktop ของ HP ก็ร้ายใช่ย่อย ประกันครึ่งปี ใช้ได้สองเดือนส่งศูนย์ไปแล้วสี่รอบ และก็แก้ไม่หาย

- ส่วน Dell เป็นแบรนด์อเมริกานะรู้สึก ระดับโลกแน่นอน

-Acer พลาดในบอดี้ขาวหลายๆจุด โดยเฉพาะระบบระบายความร้อน อันนี้อย่างแรง

เพราะจริงๆแล้วพัดลมระบายความร้อนและ Heatpipe ของบอดี้ขาวแรงมาก แ่ต่รูที่ฝาด้านล่างไม่ตรงกับพัดลม ลมเข้าได้จริงประมาณ40% เท่านั้น และนี่คือสาเหตุให้บอดี้ขาวร้อนตับแตกอย่างที่หลายๆคนด่า (555+)

ซึ่งเคยลองถอดฝาออกแล้ว พบว่าพัดลมให้แรงลมที่แรงมากๆเวลาไม่มีฝาบัง และในบอดี้ดำแก้ปัญหาตรงนี้ไปแล้ว รูฝาตรงพัดลมเรียบร้อย

Comment

Originally posted by xexalskyline View Post
                              ลืม asus นะท่าน (55)
                              เงียบๆไว้ดีแล้ว 55 เพราะส่วนใหญ่เวลาเปิดประเด็น notebook ทีไร มันมักจะด่ามากกว่าชม

T T

เสียอย่างเดียว asus รุ่นสูง เจือกกั๊ก spec จะสุดไม่ยอมสุด ดู vx5 เป็นตัวอย่าง cpu เทพ ssd เทพ การ์ดจอ ส้นตีน ซะงั้น

Comment

Working...
                              X