Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกมแท้เดี๋ยวนี้ ราคาถูกมากกกกกก มาดูกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกมแท้เดี๋ยวนี้ ราคาถูกมากกกกกก มาดูกันครับ

วันนี้ ไปยืนคุยกับลุงร้าน i27 จะว่าไปป เกมเเท้เดี๋ยวนี้ ราคาถูกลงอย่างมาก อย่างเห็นได้ชัด

คือ เกมของเเท้ จะมีราคา 2 เเบบ คือราคาข้างกล่อง กับราคาขายจริง (ทำไมต้องมีราคาข้างกล่องให้ยุ่งด้วยเนี่ย)

เเละเมื่อก่อน ตอนที่ราคายังไม่ได้ลดลงมา เกมจะมีราคา 3 ระดับ

1 ระดับเเรกคือพวก Collector's Edition ที่เมืองนอกจะขายกัน 75-89$ ราคาที่ไทยจะอยู่ที่ 899-999 บาท สำหรับราคาข้างกล่อง เเละราคาขายมักจะเป็นราคาข้างกล่องเลย ไม่ลด

2 ระดับสองคือเกม High Cost ซึ่งก็คือเกมดังๆทั้งหลาย พวก Sims, Crysis, Farcry 2, Tom Clancy's พูดง่ายๆคือเกมใหญ่ๆทั้งหลาย โดยที่เมืองนอกจะขายกัน 49.99$ ในไทย ราคาข้างกล่องจะอยู่ที่ 699-799 เเละราคาขายจะอยู่ที่ 599-699 บาท

3 ระดับสามคือเกม Low Cost ซึ่งเป็นเกมราคารอง เมืองนอกจะขายกัน 19.99$ ที่ไทยจะขายอยู่ที่ 399 บาทสำหรับราคาข้างกล่อง เเละราคาขายเท่าราคาข้างกล่อง

ปล ถ้าคุณซื้อที่ร้านบางร้านที่ใหญ่เช่น i27, Zest, C-Plus ราคาจะลดราคาขายลงมาอีก 10 %

เเต่ทุกวันนี้ เกมหลายๆค่าย พยายามจะลดราคาเกมเเท้ให้ลงมาได้มากที่สุด

โดยเฉพาะจากค่าย NewEra ที่ลดราคาจาก

"ราคาข้างกล่อง 699 ราคาขายจริง 599" มาเป็น "ราคาข้างกล่อง 599 ราคาขายจริง 399!!!!" โดยเปลี่ยนเเพคเกจเป็นกล่องยักษ์กินเนื้อที่ มาเป็นเเบบกล่อง DVD เเต่ก็ยังมี Cover หุ้มเหมือนเดิม 2 ชั้น เคลือบ UV ที่สำคัญเกมราคา 399 พวกนี้ไม่ใช่เกมราคาถูก เเบบที่ราคา 19.99$ เเต่เป็นเกมใหญ่ที่ราคา 49.99$ เลยทีเดียว ตัวอย่างเกมราคาใหม่ เช่น Velvet Assassins

เเละอย่าลืมว่า ถ้าคุณซื้อที่ i27. C-Plus, Zest ราคาจะลดลงอีก 10% เเละสำหรับ Zest มีบริการส่งทั่วไทย หากซื้อเกิน 800 บาท ส่งฟรี

มาดูค่ายอื่นกันมั่ง C2Vision ลดราคาเกมที่ขาย 49.99$ มาเหลือ 499 บาท เเพงกว่าค่าย NewEra อยุ 100 เเละยังมีข้อเสียอีกนิดนึงคือ เเพคเกจจะเเย่กว่าบ้าง เเพคเกจราคาถูก จะเริ่มเห็นได้เช่นเกม Dawn of War II หรือ เกมที่กำลังจะออกอย่าง Company of Heroes : Tales of Valor

มาดู Saluzi ที่นำเข้า EA เกมยังไม่สามารถลดราคาได้ครับ เนื่องจากราคายังไม่เสถียร เเต่ข้อดีคือ คอนเฟิร์มว่า คุณจะได้เล่นเกมก่อนอเมริกาเหมือนเดิมเเน่นอน (ลงพร้อมอเมริกา เเต่เราอยู่เอเซีย มาก่อน 12 ชม เเละบางเกมอาจลงก่อนอเมริกาเเละยุโรป 2-3 วัน เนื่องจากบางเกมของ EA ลง Asia ก่อน) ชัวหรอว่าจะได้เล่นพร้อมกันทั่วโลก ? ชัวครับ เพราะ EA มีมาตรฐานสูงมาก ถ้าทำไม่ได้เค้าไม่ให้ขายเลยครับ

มาดูค่ายน้องใหม่ Cyber Game ที่นำเข้าเกม จาก Valve ผมฟังๆมาดูท่าจะมีปัญหาเรื่องการตกลงราคา เนื่องจากค่าย Valve ไม่ค่อยได้ทำตลาดเกมในไทยเหมือนค่ายอื่นๆ เกมเมืองนอกเค้าขายกัน คิดเป็นเงินไทย 1700-1800 บาทโดยประมาณ พอมาเจอราคาเกมไทย คงช็อค ขายกัน 399-599 บาท (เเสดงว่า ทุนมาต้องถูกกว่านี้อีก เพราะขนาดรวมค่าทำเเพคเกจ ค่าลิขสิทธิ์ เเละค่ากำไร ยังเเค่ 399-599 บาท) เเถมเเผ่อนกอปเพียบอีกต่างหาก เลยมีปัญหาเรื่องราคากันอยุ Left4Dead เลยราคาเเพงเว่อร์ 799 นู่น (ราคาข้างกล่้อง 1290)

ยังมีอีกสองกลยุทธ์ที่ลดราคาเกมลงมาคือ
    1 การทำ Directtor's Cut Edition ของ Ubisoft , Game of The Year Edition ของค่าย Activision, EA Classic ของ EA โดยราคาอาจลงมาอยุที่ 299 บาทเท่านั้นหรืออย่างมากก็399 สำหรับเกมที่ราคาเดิมก่อนลดเเพงกว่าปกติ หรือ

2 การชายเเพคคู่ ภาคหลักภาคเสริม เช่น RainbowSix Vegas 1+2 , Settlers IV + The Eastern Realms เเละอีกมากมาย โดยเเพคคู่ราคาเบาๆเเค่ 399บาท เท่ากับ ตกเกมละ 200 โอวเเม่เจ้า !!!

และอย่าลืมว่า เกมที่นำมาทำทั้งสองเเบบ ต้องเป็นเกมดังๆเทพๆเท่านั้น

สุดท้าย ที่ถูกมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ บางทีมากที่สุดเลยทีเดียว

คือ Steam ครับ

งง? Steam คือชุมชนคนเล่นเกมของเเท้ โดยจะขายเกมผ่านระบบ Credit Card, ซื้อออนไลน์เสร็จเเล้วโหลดมา เล่นได้เลย เกมไม่มีหาย เล่นเครื่องไหนก็ได้ ลงกี่ครั้งก็ได้ เเค่ลอคอินเข้า Steam เเละเล่นเกมเเบบ Multiplayer ผ่านระบบของ Steam เองเลย

งงอีก? พูดมาซะยาว ทำไมถึงบอกว่ามันถูก? ขายกันเป็นเหรียญดอลล่าห์เนี่ยนะ เเถมขายดาวโหลดอีกต่างหาก

คือ ฟังผมก่อนครับ ปล่าวครับ ผมไม่ได้หมายถึง เกมปกติ เเต่หมายถึง ทีเด็ดของสตีม ซึ่งก็คือ WeekEnd Deal ซึ่งก็คือการที่ Steam เอาเกมมาลดกระหน่ำ เเบบไม่อั้น ทุกอาทิตย์ครับ เเละเกมที่เอามาลด ไม่ใช่พวกเกมขายไม่ออก เเต่เป็นเกมที่สกอร์ 80 up ซะส่วนใหญ่ด้วยครับ

ผมจำได้เลยครับ มีอยู่ครั้งหนึ่ง The Orange Box ซึ่งประกอบไปด้วย Half Life 2, Half Life 2 Ep1, Half Life 2 EP 2, Portal, Team Fortress 2, Half Life 2 Lost Cost รวม 5 เกม ลดจนเหลือ 6.66$ !!! หรือ 233 บาทเท่านั้น !!!

หรือเเม้กระทั่งสัปดาห์ก่อน
    อยู่ดีๆ Steam ก็ลดราคา Defense Grid ซึ่งเป็นเกทเเนว Tower Defence ที่โด่งดังที่สุดเท่าที่มีในตอนนี้ เหลือ 5 $ หรือประมาณ 150 บาท ซะงั้น ไม่มีเนื่องในโอกาสอะไร คือ อยากลด
    (ไม่ใช่ Weekend Deal ด้วย เพราะสัปดาห์นั้น Weekend Deal คือเกม Universe At Wars ซึ่งก็ขายที่ราคา 5$ เหมือนกัน - -) เเละ Steam ยังมีเกมลดกระจายๆบ่อยๆ ซึ่งบางทีก็ลดมันทั้ง Store มันไปเลยก็เคย

เกมส่วนมากที่ผมซื้อมาบอกเลยครับว่า คุ้มมากๆ ถูก เเถมเล่นเครื่องไหนก็ได้ ลงกี่ครั้งก็ได้ ไม่ต้องคอยพกเเผ่น

สุดท้ายนี้บางคนอาจพูดว่า โถ่ . . . เเผ่นกอปราคา 60-150 เอง ก็ถูกกว่าเเผ่นเเท้อยู่ดี ถ้าพูดเเบบนี้ ที่ผมอธิบายมาก็เหนื่อยเปล่าละครับ เพราะเกมของเเท้ คุณก็ภูมิใจได้ว่าคุณสามารถเล่นออนไลน์กับคนทั่วโลกได้ สามารถโหลดเเพทย์เสริม(เช่น Mass Effect : Bring Down the Sky มาเล่นได้) เเละภูมิใจว่า เนี่ย สิ่งที่เรากำลังทำนั้น ถูกกฎหมาย ถึงจะไม่ทุกเกม เเต่ก็เอาเท่าที่เเต่ละท่านพอมีเเรงซื้อก็เเล้วกันครับ เพราะเกมต้องมีลิขสิทธิ์ มีกำไร มีเเพคเกจดีๆ ให้สมกับเป็นของเเท้ และด้วยราคาที่ลดลงมาขนาดนี้ ผมแอบหวังว่า จะเปลี่ยนมุมองเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่คิดกันว่า เกมเเท้เเพงเป็นพัน (มีคนคิดงี้จริงๆ) เเถมซื้อยาก อยู่ต่างจังหวัดซื้อไม่ได้ (Zest มีส่งถึงบ้านไงครับ)

อย่าคิดว่า บริษัทเกมเค้ารวยกันเป็นร้อยล้านเเล้ว ไม่เห็นเป็นไร เพราะมันเป็นเรื่องที่ว่า ผู้ใดทำสิ่งใดออกมา เค้าก็ควรได้รับสิ่งนั้นตอบเเทน ไม่เกี่ยวว่าคนทำจะรวยหรือจนครับ ซึ่งก็เป็นหลักที่ถูกต้องเสมอ ใครทำคนนั้นก็ควรได้รับ เป็นการตอบเเทนผลงานทางศิลปะเเละความคิดที่ถูกต้องครับ

ช่วยกันสนับสนุนของถูกลิขสิทธิ์ เท่าที่เเต่ละคนจะทำไหวก็เเล้วกันนะครับ

Palmz
    Vagabond Member
    ^^
    Last edited by sleipnir; 15 May 2009, 01:50:17.

มาช่วยรณรงค์อีกเสียง ดันไป

Comment

เกมสมัยนี้ถูกจริงๆอย่างว่าแหละครับ แต่ส่วนมากผมจะซื้อแต่เกมที่ชอบและเล่นออนไลน์ได้เท่านั้น^^

Comment

สนับสนุนของแท้คร่าาาาาาาาาาาาาาาาา

เวลาเห็นเค้าทำแล้วลำบากมาก แต่พอเห็นคนมาเล่นแผ่นปลอมที่เค้าก๊อปกันมาแล้ว รู้สึกเศร้าใจค่ะ สงสารคนคิดเกมค่ะ

ดันให้ทุกๆคนซื้อของแท้นะคะ

สู้ๆค่ะ ^^

Comment

ส่วนใหญ่ซื้อเฉพาะที่เล่น online ได้ กับเกมส์ที่เล่นแล้วชอบจริงๆอ่ะ

Comment

ราคาถูก คุณภาพก็ตามราคา

Comment

Originally posted by KITJ View Post
              ราคาถูก คุณภาพก็ตามราคา
              อย่าเพิ่งคิดงี้สิครับ ราคาถูกคือ เกมดังๆทั้งหมดเลยนะครับ ไม่ใช่เกมห่วยๆ เอามาลด เกมคะเเนน 80-90 ทั้งนั้น เช่น Dawn of War 2, CoH Tale of Valor เป็นต้นครับ

Comment

ผมก็อยากสนับสนุนครับครับT T แต่งบน้อย คงจะสนับสนุนได้เฉพาะที่ชอบจริงๆ
                ผมเรียนเกี่ยวกับพวกมัลติมีเดียและเอนิเมชั่น รู้เลยครับว่ามันทำยากขนาดไหน(กำลังจะได้Fมาดูเล่นครับ T T)

Comment

จะบอกว่า อยู่เมืองไทย ซื้อแผ่นแท้ได้ก็ซื้อไปเถอะครับ ราคามันไม่กี่ร้อย ถึงจะเทียบกับค่าครองชีพแล้วแพงอยู่ก็จริง (อย่างน้อยก็กินข้าวที่ฟู๊ดเซ็นเตอร์ได้หลายมื้อ) แต่มันก็ยังไม่แพงเท่าหลายๆที่หรอกครับ

อ้อ เคยสงสัยบ้างไหมล่ะ ว่าทำไมแผ่นไทยถึงเขียนว่า "Not for sale outside Thailand" เพราะมันถูกมากน่ะสิครับ เพื่อนผมยังบอกเลย ว่าถ้าเก็บตังค์บินมาเที่ยวได้ จะมาเหมาเกมแผ่นแท้

Comment

แผ่นเกมลิขสิทธิ๋ในไทย ราคาถูกระดับโลก

Comment

ดีแล้ว

ถ้ายังขืนดันทุรังแพงทะลุนรก ในสภาวะเศรฐกิจแบบนี้

คนรักแผ่นแท้คงยืนลำบาก แล้วก็ต้องไปจบที่บิท

Comment

ช้วยๆกันละกันครับ

Comment

ถ้ามีกำลัง ก็ช่วยอุดหนุนกันเถอะครับ ^ ^

Comment

บอกตรงๆว่าเกมส์ผมไม่ค่อยสนใจแผ่นแท้เท่าไหร่

พักหลังๆมาให้ความสำคัญกับหนัง เพลงซะมากกว่า

ก็อปชาวบ้านเค้ามามันง่ายกว่าก็จริง แต่จะทำไปเพื่ออะไรในเมื่อได้ของแท้มาในราคาไม่แพง ^_^

Comment

Originally posted by sphasuta View Post
                              ถ้ามีกำลัง ก็ช่วยอุดหนุนกันเถอะครับ ^ ^
                              นั่นสินะครับ ถ้ามีกำลัง

-*-

Comment

Working...
                              X