Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาการต่อ External HD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาการต่อ External HD

คือว่าได้ต่อ External HD (TOSHIBA 500 GB ) เข้ากับเครื่องคอม
    ในเครื่องมี อยู่ 2 ตัวแล้ว (400 GB & 300 GB) ปัญหามันอยู่ที่ว่า
    เวลาโหลดไฟล์จากคอมไป External HD ใช้เวลานานมาก แค่ 700 MB
    ใช้เวลาเป็นชั่วโมง ไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไรคะ ในเครื่องใช้ USB2
    แต่พอต่อ External HD มันฟ้องประมาณว่ามันได้ต่อกับ USB1
    คือไม่ค่อยรู้เรื่องคอมอ่ะค่ะ

อยากทราบว่าพอจะมีวิ๊แก้ปัญหานี้อย่างไรบ้างคะ
    ขอบคุณค่ะ

อยากเร็วก็ต่อ SATA หรือ IDE เสียบใน Mainboardเลยครับ

เพราะถ้าผ่านทางUSB ก็จะ Down Speedมาแค่ความเร็ว USBครับ ต่อให้HDD เร็วขนาดไหนก็เถอะ

ส่วนที่มันบอกว่าUSB1.1 ลองไปปรับ Enable 2.0 ใน Bios ดูครับ

Comment

พอต usb มันช้าอย่างนี้ล่ะครับ

Comment

บ้าแล่ว ช้าจิงแต่ไม่ถึง ชั่วโมงๆอ่ะ

ผมก็ใช้อยู่ file 700M ไม่ถึง ประมาณ นาทีเห็นจะได้
        ไม่ hdd ก็ Ex box ผิดปกติและ ลองเปลี่ยน hdd ดูงับ ไม่หายแสดงว่า Ex box เน่าไปแล้ว

ลองเปลี่ยนไปต่อข้างหลังดูว่าดีขึ้นไหม

นานเกิ้น ชั่วโมงๆอ่ะ

Comment

อืมม มันก็อาจจะเป็นไปได้นะ ชั่วโมงนึงอ่ะ แต่มันก็ช้าไปจริงๆแหละครับ

ลองคิดดูเล่นๆ ผมอ้าง speed จากนี่ละกันนะ
          http://macspeedzone.com/archive/5.0/usbcomparison.html

ลองดู

ถ้าเป็น USB 1.0 เลย
          วิ่ง 1.5 Mbps
          700 Megabytes = 700 x 8 Megabits = 5600 Megabits
          เวลา = 5600 Megabits / 1.5 Megabits per second = 3733.333 Seconds
          หรือ = 3733.333 / 60 = 62.222 Minutes

ถ้าเป็น USB 1.1 เลย
          วิ่ง 12 Mbps
          700 Megabytes = 700 x 8 Megabits = 5600 Megabits
          เวลา = 5600 Megabits / 12 Megabits per second = 466.667 Seconds
          หรือ = 466.667 / 60 = 7.7778 Minutes

แต่มันจะช้าขนาด 1.0 เลยเหรอ หุหุ

Comment

Working...
          X