Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอา PSU มาต่อขนาดกันได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอา PSU มาต่อขนาดกันได้มั้ยครับ

ขอโทษครับดันข้อพิมผิด ต้องเป็น "เอา PSU มาต่อขนานกันได้มั้ยครับ"

เห็นแต่คน พยายามจะแนะนำ PSU แล้วก็ Overclock MOD นี่โน่น

คอมผมตอนนี้ ตรงไฟ 3.3v มันจ่ายออกมาแค่ 3.0v เอง เผอิญผมมี PSU เหลืออยู่แล้วอีกตัวนึงเลยคิดว่า ถ้าเอา 2 อันมาต่อขนานกัน จะทำได้มั้ยครับ ช่วยให้ ฟังมันไม่ตกขนาดนี้ได้ป่าว

ขอบคุณครับ
    ปล. และถ้าผมเปลี่ยนพวก C ภายในของมัน มันก็น่าจะทำให้จ่ายไฟนิ่งขึ้น มีกำลังได้มากขึ้น ใช่หรือป่าวคับ
    Last edited by tommy13; 15 May 2009, 03:26:29. Reason: พิมหัวข้อผิด แก้หัวข้อไม่ได้ด้วย -*-

รอผู้ รู้

ถ้ามีตังซื้อ ตัวใหม่เอา ดีดี จะดีกว่า ถึงได้ ยังไง 2ตัว เปลืองไฟตาย***

Comment

ต่อขนานไม่ทราบ ครับ ว่าจะต่อได้ป่าว
      แต่ถ้า ใช้ 2 ตัว แต่ล่ะตัว จ่ายไฟแยกอุปกรณ์นะได้

Cนั้น เป็นตัวเก็บ ประจุ ช่วยให้ไฟนิ่งและเรียบ
      ผมไม่ทราบว่า วงจรสวิตซ์ชิ่ง นี่เขาใช้อ่ะรัย ในการเร็กกูเลต[วงจรรักษาแรงดัน]

แต่ถ้าเป็นวงจรปกติ วงจรเร็กติไฟร์ธรรมดา[วงจรแปลงไฟ AC to DC] จะใช้ ซีเนอร์ไดโอด[จ่ายกระแสน้อย]
      หรือไม่ก้อICเร็กกูเลต[จ่ายกระแสตามเบอร์] ในการรักษาระดับแรงดัน
      อ๋อมีวงจรที่ใช้ออฟแอมป์และทรานซิสเตอร์ด้วย

Cค่ายิ่งมากยิ่งไฟนิ่งครับ ถ้ามากเกินจะไม่ดีครับ ใช้ค่าเดิม ดีสุด
      Cเปรียบเหมือน ถ่าน มี การเก็บประจุและคายประจุ
      Cเยอะไป จะเก็บประจุนาน ครับ
      สังเกตุได้ จากแอมป๋[เครื่องขยายเสียง] ถ้าปิดสวิตซ์ แล้วเสียงไม่หายไปทันที แสดงว่ายังมีประจุเหลือ ในC
      ยิ่งมีค่ามาก ยิ่งนาน ครับ Cมีหลายหน้าที่นะครับ

พวกกระป๋อง[อิเล็กโทรไล] จะทำ หน้าที่ทำให้ไฟนิ่งครับ
      ส่วนแบนหรือลักษณะอื่น จะเกี่ยวกับความถี่ และการป้องกัน

จะลึกไปและ

ส่วน ช่วยเพิ่มกลัง คงไม่ช่วยครับ
      มันอยู่ที่หม้อแปลง สวิตซ์ซิ่ง และ ICหรืออุปกรณ์Outputครับ เรื่องกำลัง

ถ้าข้อมูลผิดต้องขอโทดด้วยอยากช่วย
      Last edited by yooyuti; 15 May 2009, 10:08:07.

Comment

วิธีนี้ไม่ใช้วิธีแก้ปัญหาที่ถูกต้องครับ เปลี่ยนที่มันทำงานเต็มร้อย จะดีที่สุด
        การต่อ PSU ร่วมกันทำง่ายๆโดย จั้มสาย เขียวกับเขียว ของ PSU 2ตัวเข้าหากัน และ จั้มเส้น ดำกัยดำ เส้นไดเส้นหนึ่ง ของ PSU 2ตัวเข้าหากัน แต่เชื่อผมเถอะ ไม่แนะนำครับ

Comment

แหล่มๆ

และถ้าาอยากลองทำ ขำๆ มันจะพา Com ผมไปแบบขำๆ เลยหรือป่าวครับ

Comment

Originally posted by tommy13 View Post
            แหล่มๆ

และถ้าาอยากลองทำ ขำๆ มันจะพา Com ผมไปแบบขำๆ เลยหรือป่าวครับ
            ก็อาจจะไปแบบไม่ขำก้ได้นะครับ555+

Comment

Originally posted by guesstp View Post
              ก็อาจจะไปแบบไม่ขำก้ได้นะครับ555+

Comment

ลองต่อได้เลย ไม่มีปัญหาครับ อย่างมากก็แค่เปิดไม่ติด ซึ่งน่าจะเป็นที่ตัวเพาเวอร์เองที่มันไม่เป็นแบบ zero-load

Comment

ใครมีเครื่องอยากทิ้ง ช่วยลองให้ผมหน่อยสิ

ใจอยาก แต่ ตังมันยังอยากอยู่กับผมอ่ะ -*-

Comment

ไฟ 3.3V มันเป็นไฟ ถ่าน MB นะครับ ถ้าอยากให้ไฟแรงๆ เปลี่ยนถ่าน MB ดีกว่าครับ

Comment

อาจไม่ขำและกลายเปนร้องไม่ออก ก้อได้

Comment

ต่อได้แน่นอนครับ ถ้าเป็นแฟนเว็ปนี้ประจำจะรู้เมื่อหลายปีก่อน เวปมาสเตอร์เคยเขียนเรื่องนี้ลงแล้วครั้งนึง
                        รวมทั้งการเข้าหัวด้วย

Comment

ผมลองเปิด PSU มาดูครับ C มันบวม แต่ไม่ได้อ่านว่า C มันก็ Volt

ถ้าสมมุติ เราเปลี่ยน C เบอร์เดิม อาการไฟ ต่ำกว่าเกณฑ์จะหายมั้ยครับ

Comment

Working...
                          X