Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือครับ toshiba M30 ปรับแสงหน้าจอไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือครับ toshiba M30 ปรับแสงหน้าจอไม่ได้

ผมได้ notebook เก่ามาตัวนึง เป็น toshiba M30 เจ้าของเดิมใช้เน็ตมือถือ มันจะขึ้นให้ต่อโทรศัพท์ตลอดเวลา และในเครื่องมีข้อมูลอะไรไม่รู้มากมาย โปรแกรมก็มากมาย กว่าจะเปิดกว่าจะโพสต์มันอืดจริง ๆ ผมเลยจัดการล้างบางทั้งหมด แต่พอลงวินโดว์เสร็จ หาไดรเวอร์ทุกตัวมาลง ปรากฎว่าปุ่ม Function ที่ให้เป็นตัวปรับแสง เสียง ภาพ (hot key) ใช้ไม่ได้ พยายามดาวน์โหลดจากเน็ตมาติดตั้งก็ยังใช้ไม่ได้ ไปปรับจากการ์ดจอก็ไม่ได้เรื่อง มันไม่สว่าง มันมืด ๆ ทึม ๆ เหมือนเครื่องรุ่นเก่า ๆ เน่า ๆ น่ะครับ ท่านใดพอช่วยเหลือได้บ้างครับ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง.

ลองเอาเมาส์ไปจิ้มที่รูปแบต ซ้ายมือ มันอยู่ในโหมด battery Saving รึเปล่า ปรับให้มันอยู่ในโหมด High Performance ครับ

แล้ว เข้าไปที่ คอนโทลพาเนล ไปที่ พาวเวอร์ออฟชั่น ดูด้ายซ้ายมือ จะมีที่ให้ปรับแสงครับ

Comment

ลองแล้วครับ ไม่ไปไหนเลย, ลืมบอกให้ทราบก่อนล้างเครื่อง กด fn+f5 , f6 เพื่อปรับแสงได้เป็นปรกติครับ fn + คีย์อื่น ๆ ก็ใช้งานได้ ผมเข้าใจว่ามันน่าจะเป็น software สักตัวที่ผมยังหาไม่เจอน่ะครับ หรือมีอย่างอื่นอีก ก็เกินความรู้ผมแล้ว, ขอบพระคุณมากครับ...

Comment

ตกลง มันใช้ Hot key ไม่ได้เลยใช่ไหมคับ เน็ทผมก็อืด - - เข้าเว็ปโตชิบ้า นานค๊อด

Comment

เช่นกันกับ จขกท. เลยคับ

ผมก็ใช้ toshiba satellite M30 (เครื่องสีเทาๆ ใหญ่ๆ หนักๆ เก่าๆ)

ผมพึ่งลง OS ใหม่ไปวันนี้เองคับ เพราะตอนแรกผมล้างเครื่อง

หลังจากนั้นผมก็ลงทุกอย่างเส็ดหมดคับ (คือเหมือนเดิมหมดแล้วคับ) เหลืออย่างเดียวคับ

คือ ปรับแสงหน้าจอไม่ได้เลย แต่ผมรู้ว่าต้องทำไงอ่าคับ ผมเลยไปโหลด Toshiba Power saver มาคับ

โหลดเส็ด ก็ลงเส็ดสับ พอจะกดเข้าไปเปลี่ยนเป็น MAX Power (อย่างที่ทำเป้นประจำก่อนล้างเครื่อง)

พอดับเบิ้ลคลิกไปคับ (icon มันจะเป็น รูปแบทฯสีฟ้า มีมือ2มือยู่รอบๆคับ) มันก็ขึ้น

CANNOT open because you do not have access rights to use "TOSHIBA Power Saver"

แบบนี้เลยคับ ผมก็เลยไปปรับไม่ได้ซักที ใครพอจะช่วยได้ไหมคับ ขอร้องหละคับ

Comment

ช่วยหน่อยเถอะคราบบบบบ

ถ้าปรับไม่ได้ เครื่องมันจะไม่ทำงานครบ 100% อ่าคับ

ช่วยทีเถอะครับ ขอร้องครับ

Comment

เอา ลบ TOSHIBA Power Saver ออกมันจะปรับได้ปกติไหมครับ

Comment

Working...
              X