overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: สอบถามเรื่อง Hub USB ครับ

OverclockZone Member Gotjungs's Avatar

Cool สอบถามเรื่อง Hub USB ครับ

ไม่รู้ว่าตั้งผิดบอร์ดอ่ะป่าว อ่ะครับ

แต่อยากรู้ว่าเจ้า Hub USB อ่ะครับ มันจะใช้ได้ดีหรือป่าว

เพราะว่าเท่าที่รู้มาเนี๊ยมันไม่ค่อย Work อ่ะครับ

พอดีว่า Port USB ใน NoteBook ของผมมันไม่พอใช้แล้วอ่ะครับ

เลยอยากได้มาต่อเพิ่มอีก

เลยอยากถามพี่ๆ ในบอร์ดดูก่อนอ่ะครับ

ขอบคุณมากๆๆๆ ครับ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ส่วนตัวนะครับ ผมว่ามันเวิร์กดี
    แต่ต้องหาตัวที่มันดีๆหน่อยนะครับ
    ถ้ายิ่งสามารถต่อไฟเพิ่มได้ก็ ok เลย

การใช้งานกับมัน ก็ถนอมๆใช้แต่พวกอุปกรณ์ที่กินไฟน้อยๆ
    เช่นเมาส์ คีย์บอร์ด ไม่ก็ แฟรชไดฟ์
    ไม่ควรเอาไปเสียบ HDD Eeternal หรือพวกเครื่องพริ้น
    เสียบแฟรชไดฟ์ในลักษณะเสียบค้างไว้นานๆ
    แล้ว และยิ่งไม่ควรที่สุดคือหา Hub แบบหลายๆหัว
    เช่น 6 - 7 หัว แล้วเสียบทุกสิ่งทุกอย่างค้างไว้
    เพราะนอกจากจะให้ไฟไม่พอแล้ว การ Input ข้อมูล
    ครั้งละมากๆ และหนักๆ อาจจะทำให้ช่อง USB ที่
    เชื่อม USB Hub พังได้ด้วยนะครับ

เป็นกรณีตัวอย่างที่ผมพบกับตัวเลยทีเดียว ที่ทำเอา
    เมนบอร์ดของ NB เครื่องเก่าของผมพัง

ถ้านอกจากเหตุที่บั่นทอนอายุการใช้งานของช่อง USB
    แล้ว การจ่ายไฟของ Hub ที่ทำได้เพียง 5 V ( อาจจะจำหน่วยผิดนะครับ )
    และการทับซ้อนข้อมูลจำนวนมากๆในสายเดียว ทำให้
    เกิดความล่าช้าในการทำงานขึ้นได้ครับ บางครั้งอาจจะไม่ชัด
    แต่ถ้าอยากลองทดลองดู ก็ลองทำกับพวกจอยเกมส์ดูครับ
    ถ้าเสียบเยอะๆกดแล้วดีเลย์ขึ้นชัดเจนเลย ( แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับคุณภาพของ Hub ด้วย )

ถ้าผมแนะนำการใช้ usb HUB ถ้าต้องการเสียบแบบคาทิ้งไว้นานๆ หรือกะใช้งานมัน
    แทนช่อง USB ที่ขาดไปได้แบบเกือบ 100 % แนะนำ Hub แบบ PCAMA หรือแบบ
    Express Card ดีกว่าครับ มันให้ไฟที่ค่อนข้างสม่ำเสมอเทียบได้กับการเพิ่มช่อง USB
    มาจริงๆ ถ้าเป็นแบบ Express Card ไม่แน่ใจว่าจะเต็มที่ขนาดเสียบ HDD Extarnal
    แล้วไฟพอเลี้ยงเลยรึเปล่านะครับ ไม่รับประกันจุดนี้
    แต่ถ้าช่องมันพังตรง Express Card ก็ไม่เป็นผลอะไรที่เชื่อมโยงกับตัวเมนบอร์ดนัก
    ( พังแต่ตัวการ์ด )

ข้อเสียของมันคือ ราคาค่อนข้างสูงครับถ้าเทียบกับ Hub แบบต่อแยกทั่วไป

นอกจากนี้ ถ้าใช้อุปกรณ์บลูทูส ก็ยังช่วยลดการใช้ช่อง USB ลงด้วยนะครับ
    ( แต่มันก็แพงเอาเรื่องเลยล่ะ )

OverclockZone Member Decription's Avatar

ซื้อของมียี่ห้อหน่อย จะใช้ทนกว่าเดี๋ยวนี้โนเนมหรือมียี่ห้อก็ราคาไม่ต่างกัน เช่นพวก Apacer
    และสิ่งที่ไม่ควรใช้ Hub เสียบ
    1.External CD/DVD drive
    2.External HDD

เท่าที่ใช้มาเจอปัญหากับแค่สองอย่างนี้ครับ

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

จด...จด... ความรู้ทางน้าน

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

ผมใช้ของอะไรไม่รู้ มี 4 หัว จำได้ซื้อมาแพงอยู่ เพราะไอทีซิตี้ (แพงแหงมๆ) เสียบมัน 4รูเลย

1.คีบอร์ด 2 เมาส์ 3 พัดลม12มม. 4. Ext.Sound X-fi 5.1

ไม่มีปัญหาใดๆ เป็นปีๆและ

ทั้งนี้ทั้งนั้น บอร์ดของโน้ตบุคแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน ความเสถียร ของกระแสที่เลี๊ยงพอร์ทต่างๆมันไม่เท่ากัน มิใช่ว่าใครก็จะใช้แบบผมได้ทุกคน ทุกยี่ห้อ เคยเอาพัดลม 80 มม.ไปพ่วงอีก2ตัว ตอนเทส บอร์ดมันร้องจี๊ด ๆ ๆ เลย อิอิ แบบว่าโอยย ไม่ไหวแล้ว ดีนะมันไม่พรึ๊บ !!! ขาดใจไปซะก่อน

ตามท่าน pattyna เลย ละเอียดดี พวกอุปกรณืเล็กๆน้อยๆไม่มีปัญหาหลอกครับ แต่พวกที่กินไฟหนักๆ นี่อย่าไปเสียบเยอะเชียว

OverclockZone Member saksith's Avatar

ดีในระดับนึงคับ อยู่ที่ว่าของดดีมียี่ห้อหรือจีนแดง อิิอิ

OverclockZone Member Gotjungs's Avatar

ขอบคุณครับ

ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลย

สรุปว่าไอ้ตัวที่ผมเคยเจอมันห่วยนี่เอง เห่อๆๆๆๆ!!!

สงสัยต้องเล่นของแพงบ้างแล้วอ่ะครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่าน ที่เข้ามาให้ความรู้กันนะครับ

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

แนะนำของBelkin 7 port ให้adpater มา 4A เลย ต่อได้ทุกอย่างแม้กระทั่งพวกกินไฟอย่างHDD External
    (ผมต่อที2ลูก ลูกละ 550 mA) ค่าตัวแค่990 เอง หาได้ที่ IT City

Cool

Quote Originally Posted by watitta View Post
    แนะนำของBelkin 7 port ให้adpater มา 4A เลย ต่อได้ทุกอย่างแม้กระทั่งพวกกินไฟอย่างHDD External
    (ผมต่อที2ลูก ลูกละ 550 mA) ค่าตัวแค่990 เอง หาได้ที่ IT City
    โอ้วๆ ราคาแรงดีแหะ

แต่ว่าน่าสน

ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ถึงขนาดต่อ HDD แล้วมีไฟพอเลี้ยงได้เนี่ย
    นับว่าของเค้าดีจริงๆนะครับ : D

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

ราคาแรงจังเลย
    ผมใช้อันละ 80 เอง
    เสียบแค่ FlashDrive

ถามต่อครับ

แล้วถ้าเสียบ HDD Ex ไว้กับ Port USB ที่มีให้มากับ NoteBook

ไว้ตลอดเลย เจ้า NoteBook มันจะไม่เป็นอะไรใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

ของผม USB HUB ทำเรื่องครับ

ใช้ Webcam ไม่ได้เลย

Youcam มันจะฟ้องว่าไม่ได้เสียบ USB Video Device

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

Quote Originally Posted by Gotjungs View Post
    ถามต่อครับ

แล้วถ้าเสียบ HDD Ex ไว้กับ Port USB ที่มีให้มากับ NoteBook

ไว้ตลอดเลย เจ้า NoteBook มันจะไม่เป็นอะไรใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ
    เคยเสียบลืมถอด มันก็ไม่เป็นไรนะ HDD NB รึเปล่า 2.5

Cool

Quote Originally Posted by mr_tony View Post
    เคยเสียบลืมถอด มันก็ไม่เป็นไรนะ HDD NB รึเปล่า 2.5
    อ่อ ไม่ใช่ครับ HDD PC อ่ะครับ

พี่ๆ NoteBook รุ่นเดียวกับผมเลย หุหุหุ!!!

ดีเหมือนกัน ผมจะได้มีที่ปรึกษา

Last edited by Gotjungs; 17 May 2009 at 17:25:35.

OverclockZone Member Decription's Avatar

Quote Originally Posted by Gotjungs View Post
    อ่อ ไม่ใช่ครับ HDD PC อ่ะครับ

พี่ๆ NoteBook รุ่นเดียวกับผมเลย หุหุหุ!!!

ดีเหมือนกัน ผมจะได้มีที่ปรึกษา

HDD PC ก็ยิ่งน่าจะทนกว่านะ ของผมเสียบเจ้าฟายดำ (buffalo) ทิ้งไว้เป็นสัปดาห์ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ เพราำะดูหนังอยู่ ยังไม่จบ เลย pause ไว้เฉยๆ แต่อย่าเสียบผ่าน hub จะดีที่สุด กันไว้ก่อน เผื่อวันดีคืนดีไฟมันไม่พอ ตอนที่เราไม่ได้อยู่ดูมัน จะเดี้่ยงเอา

ส่วน CD/DVD Ex ที่ไม่แนะนำให้เสียบผ่าน hub ไม่ใช่ว่าไฟมันจะไม่พอนะ แต่เวลา write แผ่น โอกาส write เสียจะมาก เพราะข้อมูลมันไปพ่วงกับอุปกรณ์อย่างอื่นด้วย อันนี้เจอมากะตัว

OverclockZone Member

Wink

Quote Originally Posted by watitta View Post
    หา USB Hub แบบมี Adapter จ่ายไฟเพิ่มมาด้วยดีกว่า ถ้าเพิ่มอีก 4 Port เอาแบบเล็กๆ ดูของ Logitech ก็โอเคผมใช้อยู่ ครับ

Cool

Quote Originally Posted by nai_joe View Post
    หา USB Hub แบบมี Adapter จ่ายไฟเพิ่มมาด้วยดีกว่า ถ้าเพิ่มอีก 4 Port เอาแบบเล็กๆ ดูของ Logitech ก็โอเคผมใช้อยู่ ครับ
    ซื้อมาเท่าไหร่เหรอครับ 4Port ของ Logitech เนี๊ย

เพราะว่าผมก็เป็นสาวก Logitech เหมือนกัน

หุหุหุ!!!

ขอบคุณทุกท่านนะครับ

Bookmarks

Bookmarks