Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับคอมดับเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับคอมดับเอง

เพิ่งประกอบมา1เครื่องครับ สเปคตามนี้เลย
    cpu quad Q8200
    MB: GIGABYTE GA-G31M-ES2L
    HD: HITACHI 500 GB.(7200/300)
    DVD RW (SATA) SAMSUNG (SH-S223F)
    PCI ATI X16500/512 MB PRO/ICEQ HIS
    DDR2(800)2GB.
    OS.WINDOWS XP DARK EDITION 7
    POWER 550 W.
    CASE ATX RAIDMAX X-1

มีปัญหาตรงที่เล่นไปซัก4-5ชม.มันจะดับเองครับไม่มีอาการไรเลยดับไปเฉยๆ เปิดใหม่ก็ไม่ติดเหมือนไฟไม่เข้าต้องรอซักพักถึงจะเปิดได้ครับเช็คที่CPUความร้อนก็ปรกติครับ45-50องศาตอนประกอบก็ใส่ซิลิโคนอย่างดีแล้วท่านใดเคยเจอปัญหานี่แนะนำหน่อยครับ

4-5 ชม. ดับทุกครั้งเลยรึเปล่า
    ใช้ psu ยี้ห้อไรอะ

Comment

finex ครับ ไม่ทุกครั้งครับ ผมเปิดใช้งานเล่นเกมไรพวกนี้อ่ะจะดับครับ
      พอเอาไปร้านเค้าเปิดทิ้งไว้มันก็ไม่ดับไห้ช่างเห็นเลยสรุปว่าไม่รู้อาการว่าดับเพราะอะไรครับตอนนี้งงมากๆ
      ผมปรับความระเอียดภาพที่ 1600x1200 ครับจอ 22" ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันป่าวช่วยหน่อยครับเครียดมากเพิ่งประกอบเสร็จดันเป็นอย่างนี้
      Last edited by mochejdime; 15 May 2009, 18:42:06.

Comment

อุนหภูมิ 45-50 นี่ ตอน idle หรือ full load ครับ

Comment

สงสัยจะไฟ ไม่พอมั้งครับบ
          เพราะไปร้าน เปิดไว้เฉยๆ ไม่เป็นไร แต่ ถ้าเล่นเกม แล้วดับนี่ ถ้าจะใช่

ข้างล่างว่าไงครับ

Comment

ให้ที่ร้านลองเข้าเกมสิ

Comment

ร้านเค้าเปลี่ยนpsuตัวใหม่มาไห้ลองล่ะครับwattเท่ากันเค้าบอกถ้าไม่ดีอีกจะไห้ผมใส่คัว600wattสีดำอ่ะไม่รู้ยี่ห้ออะไรให้ผมเพิ่มเงินอีก200ดีป่าวครับกลัวเปลี่ยนมาแล้วไม่เป็นที่อาการไม่หายเสียตังป่าว แล้วอีกอย่างนึงมีโปรแกรมพวกเร่งการทำงานของเครื่องมั้ยครับทั้งเร่งการ์ดจอcpuให้มันทำงานหนักๆเลยน่ะครับจะไปเทสให้มันดับต่อหน้าช่างน่ะครับ ขอบคุณทุกความเมตตาครับ

Comment

หา psu วัตต์แท้มาใช้ดีกว่า อุ่นใจ

Comment

Originally posted by inkkie View Post
                  หา psu วัตต์แท้มาใช้ดีกว่า อุ่นใจ
                  ดูหรือเช็คยังไงครับวัตต์แท้หรือเทียมผมถามช่างแล้วว่าวัตต์แท้ป่าวเค้าตอบว่าแท้อยู่แล้วของมี มอก.
                  ไม่มีเทียม งงเลย
                  ปล.ยังอยากได้โปรแกรมเร่งการทำงานของเครื่องอยู่น่ะครับช่างเค้าอ้างว่ามันไม่ดับก็เลยเช็คไม่ได้

Comment

ดูจากเสปค550 ก็น่าจะพอแล้วนะครับ
                    1.PSUที่เปลี่ยนมา ยี่ห้อไร รุ่นอะไรครับ
                    2.ในไบออสตั้ง thermal Sensorไว้เปล่าครับ เช่นCPUเกิน65 องศา แล้วเครื่องจะดับ ทำนองนี้

Comment

finex ครับ ATX-450w & P4 ครับ
                      เอ๊ะนี่มัน450w นี่ของเก่ามัน 550 wมะกี้ร้านมันเปลี่ยนตัวนี้มาไห้บอก550w.เหมือนกันโดนหลอกป่าวหว่าส่วนตัวไบออสผมตั้งdefaltปรกติอ่ะครับ

Comment

Sensor ผมก็เคยโดนนะ เล่น Dota ยังดับ - -" ตอนนี้ปิดแล้ว ก็หาย ครับ

แต่ถ้าไม่หาย ก็คงต้องลอง PSU จ่ายไฟดีๆหน่อยล่ะ พวก Delux Raidmax พวกนี้ ราคาย่อมเยา ครับ ^^

Comment

ดูแล้วตกลงน่าจะเป็นที่ PSU ใช่มั้ยครับอาการอย่างนี้ (เล่นซักพักเครื่องดับไปเองเปิดใหม่ก็ไม่ติดต้องรอซักพักนึงค่อยมาเปิดถึงติด)

Comment

Working...
                          X