Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่อยากซื้อคอมใหม่ครับ แนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่อยากซื้อคอมใหม่ครับ แนะนำหน่อยครับ

พอดีไม่อยากยุ่งวุ่นวายกับเครื่องของคนในบ้านอ่ะครับเด๋วเสียเค้าจะบ่นเอา (ใครเคยเจอมั้งโทดแต่เรา)

มีพี่ที่รู้จักกันที่เค้ามีประสบการณ์เกี่ยวกับคอมมาพอสมควรเค้าแนะนำมาอย่างนี้นะครับ

เอ้อ!! เด๋วก่อน การใช้งานของผมก็แค่เล่นเกม กราฟฟิคต่ำๆนะครับ แล้วก็จะใช้เก็บงานและข้อมูลเยอะพอสมควร

RAM:Kingston 1GB/800 *2
    VGA: ยังเลือกไม่ได้ครับ แต่อยากได้ของค่ายป้ายแดงน่าจะเปน ATI นะ เค้าว่าถูกแล้วแรงดี
    HDD: WD500GM
    CPU: AthlonX2 5000+
    PSU: Delux500W DLP-34A
    DVD: LG22X
    M/B:Asrock N61P-S

ไม่แน่ใจว่าพิมพ์รุ่นต่างๆถูกต้องหรือเปล่านะครับ แต่ที่จดมาก็ประมาณนี้

ที่คิดในใจก็ HDD500GB ที่ก็พอครับ แต่รุ่นที่ว่า ทนหรือเปล่า เพราะกลัวงานหายมากๆ

แล้วส่วน อื่นที่ผมโพสลงไป มันมีข้อเสียอะไรหรือเปล่าครับ

แล้วคิดว่าเหมาะสมหรือยังถ้าจัดสเปกควรเปลี่ยนส่วนไหนหรือเปล่าครับ

ยังไงช่วยเลือก VGA ให้ด้วยนะครับ เอาเปน ATI 256Bits ก็พอครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by sadomanza; 16 May 2009, 02:11:30.

เพิ่มเติมน้อยนึงครับ พอดีไปอ่านกระทู้มาเยอะแยะ

เห็นเค้าบอกว่า ATI มันถูกแล้วดี แต่ อัพเดท Driver ยากจริงมั๊ยงับ?

แล้ว Nvidia ดีเหมือนกัน แรงดี อัพเดท Driver ง่าย แต่ราคาสูงหน่อย จริงมั๊ยงับ?

เรื่องการ์ดจอผมไม่เกี่ยงค่ายไหนหลอกครับ อันไหนดีช่วยแนะนำด้วย งบที่เหลือก็ 2-3พันอ่ะคับ

เอาเปน VGA 256 Bits อ่ะครับ พอซื้ออันไหนได้มั้งอ่ะ

แล้ว SPU: Delux500W นี่ทนไหมครับ เพราะต้องเปิดเครื่องนาน บางวันอาจจะต้องเปิดถึง12ช.ม.

แต่เปิดเป็นช่วงอ่ะครับ เที่ยง-6โมงเย็น เปิดอีกที 4ทุ่ม-ตี4 อย่างนี้อ่ะครับ มันจะไหวไหม

เพราะเคยระเบิดมาแล้ว ในหาย แว๊ปปปปป เลย

ยังช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

Comment

เพิ่ม้งินิกหน่อยตามกระแส 4770 ชัวร์ หุหุ แต่ 128 bit นะคร้าบลองอ่าน review ดูนะคับ

Comment

ฮาร์ดดิสเอาWD640 ไปเลยครับแรงดี เพิ่มเงินนิดเดียวเองครับ

การ์ดจอเอา HD4670 ก็ได้ครับ คุ้มราคาดีครับ แรง ประหยัดไฟ

อย่างอื่นก็รอท่านอื่นมาตอบครับ
        Last edited by TheeTa; 16 May 2009, 02:32:49.

Comment

ตัว 640AAKS เห็นเค้าเทสมาแรงง

แล้วตัว 500AAKS จะแรงเท่าป่าวหว่า

ว่าจะถอย 500gb สักลูก -*-"

Comment

WesternDigital WD5000AAKS 500GB
            -Average Transter Rate : 75.3
            -Access Time : 12.9
            -Burst Rate : 146.5
            ----------------------------------------
            WesternDigital WD6400AAKS 640GB
            -Average Transter Rate : 88.0
            -Access Time : 12.2
            -Burst Rate : 155.5

HDD สองลูกนี้ ตามความรู้สึกไม่ต่างกัน

กาดจอเอา ati ดีกว่าถูกว่า ส่วนที่บอกว่าไดร์อัพเดทยากไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ เสียเวลานิดเดียว กับการเสียเงินเพิ่ม 500-1000 บาท

ถ้าจะเอา กาดจอ 256bit แนะนำให้เปลี่ยน PSU ใหม่ด้วยครับ

Comment

9600GT ก็ได้คับ ตัดปัญหาเรื่อง Driver ของ ATI
              แต่การ์ดจอปัจจุบันนี้ก็ดีทั้ง2ค่ายแหล่ะคับ

ส่วนHDD เสียตังซื้อทั้งที ก็เอา 640 ไปเลยคับ เห็นว่าเก็บข้อมูลเยอะ

Comment

AAKS แรง มีอยู่3ลูก อิอิ ถ้าเอาแรงกว่าก็ตัวดำปาย

Comment

ATI HIS 4670 ครับ2800 ถูก แรงเย็น PSU ติดเค450Wยังสบายเลยครับ หรือเพิ่มงบอีกหน่อย เอาATI 4770ก็ได้แต่แนะนำให้หาPSUแยกต่างหาก

Comment

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาตอบปัญหาของผมนะครับ

เอาเปาว่าผมตอนสินใจ ใช้ HDD:WD640 ละ

แต่ เรื่อง VGA 256Bits นี่สิ ยังเลือกไม่ได้

ยังไงพี่ช่วยแนะนำเพิ่มเติมหน่อยนะครับ

แล้ว ถ้าใส่VGA อย่างที่พี่ว่าจะใส่ SPU อะไรดี

เอาเป็นว่า ช่วย แนะนำ VGA พร้อมกับ SPU ที่แมตกันด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกคนครับ

Comment

9600GT ครับ 256 bit ตามต้องการ (แต่ชั่วโมงนี้คงต้องยกให้ 4770 แต่เป็น 128 bit)
                      PSU ที่คุณ Set ไว้ก็ใช้ได้ครับ
                      กลัวงานหาย เพิ่ม UPS อีกหน่อยดีไหม

ATI ไดร์เวอร์ อัพเดทไ่ม่ยากครับ แต่ว่าอาจต้องอัพเดรตบ่อยหน่อย....แค่นั้นครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ

ยังไง ช่วยแนะนำ เพิ่มเติม ของ ATI 256 Bits แล้วก็ PSU ที่ แมตกันด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ATI 256-bit รุ่นต่ำสุดตอนนี้ก็ HD4830 นะคับ

แต่ไม่รู้ว่า PSU จะเอาไหวมั้ย

ส่วน HD4770 ถึงจะเป็น 128-Bit แต่ว่าใช้แรม GDDR5
                          เท่ากับ GDDR3 256-Bit นะคับ

ถึงจะเบื่อกระแส แต่ก็เชียร์ HD4770 คับ

Comment

เมื่อมีแต่คนแนนะ 4770 ก็ลองใช้ดูละกัน เพราะใช้ เล่นเกมที่ กราฟฟิคไม่สูงเท่าไร ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                            X