overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: P4 ผมมานร้อนเกินไปมีวิธีเเก้ง่ายๆยังไงดีครับ

เฉพาะกิจของผมงับ
    Guest

Unhappy P4 ผมมานร้อนเกินไปมีวิธีเเก้ง่ายๆยังไงดีครับ

P4 2.4 ร้อนประมาณ 80 C จะเเก้วิธีง่ายๆให้มันเย็นลงทำไงดีครับ น้ำจะเดือดเเล้ว - -

OverclockZone Member top41's Avatar

ลองทาซีลีโคนใหม่ดู
    ลองเคาะฝุ่นออก
    ลองปรับปรุงระบบไหลเวียนอากาศของเคสดุครับ

OverclockZone Member nong_f's Avatar

ร้อนจัง

OverclockZone Member Mcrxp's Avatar

ตอนนี้ไม่ไหวหรอกคับ เนื่องจากสภาพอากาศไม่เอื้ออำนวยในการลดความร้อนซักเท่าไหร่

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

ใจเย็นๆครับ ตอนนี้ถือแก้วน้ำไปเดินเล่นนอกบ้านก็เดือดเหมือนกัน
    ไม่งั้นคงต้องเล่นน้ำแล้ว

แต่อย่างไรก็ตาม 80 นี่ก็โหดจริงแฮะ
    เปิดฝาเคส 2 ด้าน แล้วเอาพัดลมอัดเลยครับ(อ้อเปิดแอร์ด้วยนะ)
    แล้วก็ดูสายไฟ(โดยเฉพาะสายแพ)อย่าให้มันบังทางลมนะ

OverclockZone Member Nuttakit's Avatar

ซื้อพัดลมซิงค์ใหม่แบบนี้อ่ะไปดูเอา
    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=46301

OverclockZone Member mcunn's Avatar

Talking

ง่ายมากๆครับ
    ลองปิดเครื่องดูครับ รับรอง temp ลงแน่ๆ

ล้อเล่นนะครับ
    ยังไงลองทาซิลิโคนใหม่นะครับ
    แล้วขยับ sink ให้แน่นๆครับ
    แล้วเปิดฝา case ครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ร้อนแรงมั้ง 555
    ถอดออกมา ทาซิลโคลนใหม่ เพื่อซิงค์แนบไม่สนิทดี

OverclockZone Member AMD's Avatar

ลองเปลี่ยนซิ้งค์เป็น Zalman 9500 LED แบบของท่าเดี่ยว TWKสิครับ เย็นจับใจ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by AMD View Post
    ลองเปลี่ยนซิ้งค์เป็น Zalman 9500 LED แบบของท่าเดี่ยว TWKสิครับ เย็นจับใจ
    555
    CPU P4 630 อุณภูมิ 20-25c หิหิหิ (เย็นทั้งเครื่องเลย)
    1.ZALMAN 9500LED
    2.ห้องแอร์เปิดสุด ๆ 15c หุหุหุ
    3.พัดลม 21" เป่าจ่อ ๆ 555
    * รับรองเย็นเป็นน้ำ ไม่เย็นให้มันรู้ไป*

เฉพาะกิจของผมครับ
    Guest

Wink

ขอบคุณทุก rep ครับ ตอนนี้ cpu ผมได้ไปสู่สวรรค์เเล้ว บูทเครื่องได้ไม่ถึง1-2นาทีดับ เพราะ
    ว่าได้ทะลุ 85 C ตามที่ตั้งไว้เเล้ว - -

เด๋วว่างๆว่าจะไปให้ร้านทำเเละ เเกะพัดลมไม่ออก - - กลัวพัง

T_T เศร้า

OverclockZone Member ZorDor's Avatar

ง่ายๆๆ เเค่งัดขึ้น เเล้วดึงออก

OverclockZone Member AMD's Avatar

Quote Originally Posted by เฉพาะกิจของผมครับ View Post
    ขอบคุณทุก rep ครับ ตอนนี้ cpu ผมได้ไปสู่สวรรค์เเล้ว บูทเครื่องได้ไม่ถึง1-2นาทีดับ เพราะ
    ว่าได้ทะลุ 85 C ตามที่ตั้งไว้เเล้ว - -

เด๋วว่างๆว่าจะไปให้ร้านทำเเละ เเกะพัดลมไม่ออก - - กลัวพัง

T_T เศร้า
    เดี๋ยวครับ อาจจะยังไม่เสียครับ อาการนั้นมันน่าจะเป็นที่Power Supply เริ่มเดี้ยงครับ

ข้อแนะนำ
    ลองหาPSUที่เป็นwatt แท้มาเปลี่ยน
    แล้วถอดซิ้งค์มาปัดฝุ่นทำความสะอาด
    เอากระดาษทิชชู่เช็ดซิลิโคนที่ติดกับCPU
    ซื้อซิลิโคนที่มีส่วนผสมของเงินแท้ เช่นยี่ห้อMX-1หรือArctic Silver5 ราคาหลอดละ 350บาทมาทาครับ
    แล้วประกบซิ้งค์

แค่นี้ก็ลดได้เยอะแล้วครับ จาก 85องศา อาจจะเหลือ 60องศา
    และถ้าซื้อซิ้งค์ดีๆมาใช้ก็อาจลดได้อีก 20องศาครับ

OverclockZone Member tungpai's Avatar

Quote Originally Posted by เฉพาะกิจของผมครับ View Post

T_T เศร้า
    หืม ลองปล่อย มันซัก ชั่วโม-2ชั่วโมง ดูนะ

มันอารมณ์ร้อนอยู่ปล่อยให้อารมณ์เย็นแล้วเปิดดูเผื่อจะหาย อิอิ

Guest

ตอนนี้ถอดพัดลมออกเเล้วครับไม่ทราบว่าซิลิโคนจะทาลักษณะๆไหนดีครับ
    ใครพอมีรูปประกอบมะฮะ ขอบคุงจ้า จะได้ออกไปซื้อมาทำเลยอิอิ

ถ้าเป็นซิลิโคน ดีๆแบบ MX-1 ก็หยดแค่ 1 หัวไม้ขีดครับ แล้วเอาซิ้งค์(เอาทิชชู่ทำความสะอาดก่อนนะ)กดลงไปได้เลย

OverclockZone Member ArtBow's Avatar
    น่านไม่ไกลเสมอไป

แฟนอินเทลถามหน่อยครับ 80-85 ของ P4 นี้ยังจะรอดหรือเปล่าครับ
    ผมไม่เคยเจออะ

OverclockZone Member

ลองทา ซิลิโคนใหม่ดู ตอนนี้ผมใช้ arctic cooling MX-1 หาซื้อดู ได้ผลมากเลย ลองเป่าฝุ่นที่zinkออกด้วยนะ

Guest

ขอบคุงทุก คห. มากงับ ตอนนี้ไปซื้อซิลิโคนมาเเละทาเรียบร้อย

ปัดฝุ่นหมดเเละ full load temp ไม่เกิน 50C. เเล้วอิอิ

webนี้อบอุ่นจัง เด๋วจะสมัครเมม มาสูบความรู้เเละครับอิอิ

OverclockZone Member IBUG's Avatar

ลองทำแลปปิ้งแบบง่ายๆดูครับ

ซื้อบรัซโซมา ขัดกระดองซีพียู ขัดหน้าสัมผัสของซิ้ง

ผมลองแล้ว e6300 จาก 42 ลงมาที่ 35แล้วอ่ะ

ปล.ที่บ้านไม่มีแอร์ง่ะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks