Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูหน่อยค่ะ อยากเปลี่ยนอุปกรณ์เก่าๆบางตัว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูหน่อยค่ะ อยากเปลี่ยนอุปกรณ์เก่าๆบางตัว

เรามีเครื่องเก่าอยู่1เครื่องแต่รู้สึกว่าสภาพเครื่องแย่มากแล้ว(แต่การใช้งานยังดีอยู่เลย) พัดลมบนเมนบอร์ดเสียไม่หมุน(พัดลมเมนบอร์ดนะคะ ไม่ใช่พัดลม CPU) เป็นบอร์ดเก่านานแล้วของ Abit ใช้Chipset Intel ค่ะ

P4 2.6 GHz(5ปีแล้ว)
    Ram DDR-PC3200 512M 2ตัว ของอะไรไม่ทราบคะ Bus400 มั้ง
    VGA PowerColor X1600pro 256m SlotAGP
    MB Abit IS7/IS7-G/IS7-E(Intel i865-ICH5)
    HD SAMSUNG SP0802N 80G

เครื่องยังใช้งานได้ดีอยู่ แต่พัดลมมันเสียทำให้เครื่องรีเองบ่อยๆต้องเอาพัดลมมาจ่อถึงจะอยู่ได้นาน ตอนนี้อยากเปลี่ยน mainboard ค่ะแต่ไม่รู้ว่ายังมีบอร์ดที่ใส่ CPU รุ่นเก่าๆได้อยู่มั้ย แล้วก็ถ้าเป็นไปได้อยากจะได้บอร์ดที่ใช้ Chipset ของ Intel ด้วย

สรุปว่าอยากให้แนะนำ
    1. Mainboard
    2. Case เปล่าที่ใส่เมนบอร์ดตัวที่แนะนำได้
    3. DDR-PC3200 512M 2ตัว ที่ทำดูอัลได้อะค่ะ และไม่ขัดกับตัวเก่าที่มี จะได้เป็น 2G ไปเลย

รบกวนแนะนำเมนบอร์ดหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ให้ผมเลือก ผมจะ ซื้อซิ้ง ชิพเซทพร้อมพัดลมใหม่ น่าจะไม่เกิน 2-300 บาท แล้วใช้ไปได้อีกนาน พราะบอกว่าไม่มีปัญหาอะไร เกิบตังเปลี่ยนที่เดียวเลยดีกว่าครับ

Comment

หาซื้อไม่ได้อ่าค่ะ ถามร้านไหนๆเค้าก็บอกว่า ไม่มีขาย ส่วนใหญ่เค้าบอกว่ามันเป็นของเฉพาะรุ่นหายากแล้วมันก็เก่าแล้วด้วย ให้เพื่อนเปลี่ยนตัวพัดลมให้ก็แล้ว ต้องเปลี่ยนสายไฟเพราะหัวเสียบมันคนละแบบ ใช้ไปแปบเดียวมันก็ไม่หมุนอีก T_T

Comment

พันทิพย์ไง ครับ

Comment

พัดลมที่พันทิพย์ถมที่ได้เลยคับ ลองเดินดูดีๆ ชั้น4ข้างหลังก็เยอะ

Comment

ลองหาที่ใกล้ เคียง แล้วเอา มา modify ดีกว่าครับ ประหยัดงบครับท่าน

Comment

อ่า จะพยายามไปเดินหาดูค่ะ

ปล.นามเรียกขานสวยดีนะคะ HS8KQQ

Comment

เท่าที่ทราบจากข้อมูล Northbridge Fan น่าจะไปแล้วครับ
                แต่หาซื้อได้ครับ
                ไปร้าน Jedi หรือ TK Comเลยครับ
                www.jedicool.com
                เค้ามีขายครับยกไปให้เค้าเปลี่ยนให้เลยก็ได้ครับ ราคาไม่เกิน300ครับ
                ลองปรึกษาทางร้านเค้าดูครับ ว่าใช้อันไหนดี

Comment

Working...
                X