Announcement

Collapse
No announcement yet.

DDR3 กับ GDDR3 ต่างกันไม้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DDR3 กับ GDDR3 ต่างกันไม้ครับ

Memory ของการ์ดจอ DDR3 กับ GDDR3 จะแตกต่างกันไม้ครับ
    ขอบคุฌสำหรับคำตอบครับ

G บอกให้รู้ว่าเป็นแรมของการ์ดจออะป่าว G => Garphic

แต่ทั้ง 2 ตัวก็น่าจะความหมายเดียวกันนะ

Comment

ถ้าเรียกเมมการ์ดจอก็เหมือนกันครับ จริงๆแล้วเมมของการ์ดจอต้องเรียกเป็น GDDR3 ส่วน DDR3 นั้นจะเป็นแรมที่ใช้กับเครื่อง แต่ส่วนใหญ่เราจะเรียกเมมการ์ดจอว่า DDR3 เท่านั้นเอง

Comment

ความรู้ใหม่ครับ

Comment

ตามนั้นครับ (เนียน)

Comment

GDDR3 จะมีคุณสมบัติใกล้เคียงกับ DDR2 บนPC แต่มีความเร็วและการเข้าถึงข้อมูลเร็วกว่า
            และใช้ร่วมกับชิปเร่งกราฟฟิกครับ GDDR3 รู้สึกจะพัฒนาโดย ati

ส่วน Nvidia เป็นผู้คิดค้น GDDR2 ซึ่งใช้คร้งแรกกับการ์ด FX5800 GDDR2 voltage จะ
            เท่ากับ DDR ธรรมดา แต่มีความเร็วสูงกว่าทำให้การ์ด FX5800 ร้อนนรกแตก

ส่วนที่เขาพูดในการ์ดจอ DDR3 กับ GDDR3 มันน่าจะเป็นความหมายเดียวกันครับคือ GDDR3
            Last edited by Guz; 16 May 2009, 21:16:29.

Comment

Originally posted by Guz View Post
              GDDR3 จะมีคุณสมบัติใกล้เคียงกับ DDR2 บนPC แต่มีความเร็วและการเข้าถึงข้อมูลเร็วกว่า
              และใช้ร่วมกับชิปเร่งกราฟฟิกครับ GDDR3 รู้สึกจะพัฒนาโดย ati

ส่วน Nvidia เป็นผู้คิดค้น GDDR2 ซึ่งใช้คร้งแรกกับการ์ด FX5800 GDDR2 voltage จะ
              เท่ากับ DDR ธรรมดา แต่มีความเร็วสูงกว่าทำให้การ์ด FX5800 ร้อนนรกแตก

ส่วนที่เขาพูดในการ์ดจอ DDR3 กับ GDDR3 มันน่าจะเป็นความหมายเดียวกันครับ
              ถ้างั้น DDR5 มันคืออะไรครับ...

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
                ถ้างั้น DDR5 มันคืออะไรครับ...
                ก็คือ ดีดีอาร์ไฟว์ นั้นแหละครับ

Comment

Originally posted by rockwell View Post
                  ก็คือ ดีดีอาร์ไฟว์ นั้นแหละครับ

Comment

555

Comment

Working...
                    X