Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามสาวก ATI และ กูรู การปรับแต่ง ATI Bios ด้วยโแรกแรม Radeon Bios Editor

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามสาวก ATI และ กูรู การปรับแต่ง ATI Bios ด้วยโแรกแรม Radeon Bios Editor

ถามสาวก ATI และ กูรู การปรับแต่ง ATI Bios ด้วยโแรกแรม TechPowerUp Radeon Bios Editor v1.20

****** กรุณาอย่าย้ายกระทู้นะครับ ******

ผมเพิ่งจะลองหัดใช้ครั้งแรก ยังไม่เป็น ก็เลยมามาถามท่านผู้รู้ครับ จะปรับอย่างไรให้การ์ดแรงสุดๆ

การ์ด HD 4890 Sapphire
    ที่ปรับ bios เพราะเดิมๆ รอบพัดลมมันต่ำไป เวลาเล่นเกมแล้วรอบrพัดลมมันขึ้นมาหน่อยเดียว มันร้อนครับ ต้องไปปรับพัดลมก่อนเล่นเกมตลอด
    ผมก็เลยปรับตัวกราฟอุณหภูมิกับ%พัดลมให้สูงขึ้น โดยเฉลี่ยเวลาใช้ปกติไม่เล่นเกม ให้อยู่ที่ พัดลม 40% อุณหภูมเท่ากับ 50 องศา

โปรแกรมที่ต้องใช้ จากเวบ www.TechPowerUp .com หมวด Utility-->Bios flashing
    1.GPU-Z v0.3.4
    2.Radeon Bios Editor v1.20
    3.Winflash 2.0.1.7

วิธีครับ
    1. รันGPU-Z v0.3.4 แล้ว save bios เก็บไว้ จะได้ไฟล์ RV790.bin ขนาด 128 kb

2.รันRadeon Bios Editor v1.20 แล้ว openfile ตัว RV790.bin จะมีช่องต่างๆให้ปรับแก้ค่าเช่น
    - ความเร็วclock และ ไฟเลี้ยง ตามหมวดการใช้งานปกติ
    -อุณหภูมิ+%ความเร็วพัดลม
    -Clock GPU และ RAM างสุดที่ให้ปรับได้จากโปรแกรม CCC ATI Overdrive

** ผมปรับเฉพาะความเร็วตอนบูเครื่อง gpu clock เป็น 240 mhz Ramเป็น 800 mhz ส่วนตัวอื่นยังเดิมๆ
    และ%ความเร็วพัดลมให้มากขี้น แค่เลื่อนเส้นกราฟครับ แล้วเอาเม้าส์วางดูก็จะมีค่า %และอุณหภูมิบอกเราครับ

แก้แล้ว save ไว้ จะได้ไฟล์ชื่อต้วเลขยาวๆ 2D - 240, 975, 1.053 3D - 850, 975, 1.313.rom

3.รัน Winflash 2.0.1.7 แล้วเปิด open image ไฟล์ตัว 2D - 240, 975, 1.053 3D - 850, 975, 1.313.rom แล้วก็กด program
    มันจะ flash bios ใช้เวลา 1-2 นาที ตอนนี้จะเหมือนค้างนะครับ อย่าไปแตะมันเด็ดขาดครับ
    เสร็จแล้ว บูทเครื่อง

คราวนี้พัดลมก็หมุนเร็วขึ้น ไม่ร้อน และไม่ต้องไปปรับเวลาจะเล่นเกมแล้วครับ** <<<-ได้มาแค่นี้เองครับ

[IMG]http://forums.overclockzone.com/forums/attachment.php?
    attachmentid=371881&stc=1&d=1242488352[/IMG]

ถ้าไม่อยากเสี่ยงลองใช้วิธีนี้ดูนะครับลองแล้วจะสบายใจ http://vr-zone.com/articles/increasi....html?doc=6880

Comment

ตามท่านข้างบนเลยครับง่ายดีและปลอดภัย

Comment

!! thank God !!

Comment

ATI ดีกว่า NV อีกเนี่ย ทำไรได้ตั้งเยอะ

Comment

4670 ทำได้ไหม

Comment

จดๆๆๆ

ส่วนเขียวแฟลชแป๊ปเดียวไม่เกิน10วิครับ อิอิ

Comment

ใช้ ati flash แทนได้นะ ไม่เกิน 2 วินาที

Comment

Working...
                X