Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ Hdd โดนไวรัสทำร้าย ข้อมูลที่จะจบมหาวิทยาลัยหายครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ Hdd โดนไวรัสทำร้าย ข้อมูลที่จะจบมหาวิทยาลัยหายครับ

สวัสดีครับ
    คือพอดีคอมแฟนผมเค้าโดนไวรัสน่ะครับ ที่มันทำให้ข้อมูลหายหมดเลยน่ะครับ คือเรื่องมีอยู่ว่าเค้าได้เอา Memory Crad จากกล้อง Digital ไปให้ทางร้านล้างรูปออกมาครับ แล้วทีนี้หลังจากทางร้านล้างเสร็จก็กลับมาบ้าน พอเอาการ์ดใส่ไปที่ Card Reader ปุ๊ป มันก็มีหน้าต่างขึ้นError มาน่ะครับ แล้วNOD32 ก็ขึ้นมาว่าพบไวรัสแล้วแฟนผมก็กดลบทิ้งเลยครับ แต่แล้วปรากฏว่า ไฟล์งานที่เค้าทำไว้เพื่อจะจบมหาวิทยาลัยนั้น หายไปหมดเลยครับ ทั้งไดร์ฟเลยครับ คือผมจะบอกให้เค้าเซฟงานไว้ใน ไดร์ฟDอยู่แล้วน่ะครับ คราวนี้ไดร์ฟDหายหมดเลยครับ คลิ๊กขวา Properties ดูก็พื้นที่ว่างเลยครับ คือไดร์ฟDนี่โล่ง ส่วน ไดร์ฟCนี่เหลือแต่บางโฟลเดอร์ครับ ทำยังไงดีครับ ผมไม่ทราบว่าอาการนี้ถ้าใช้โปรแกรมกู้ไฟล์แล้วมันจะกลับมามั๊ยน่ะครับ คือแบบว่าไฟล์สำคัญมากจริงๆครับ ผมสงสารเค้ามากๆเลย แต่ผมช่วยอะไรเค้าไม่ได้ ผมก็เลยลองมาขอคำปรึกษาจากผู้เชี่ยวชาญดูบ้างน่ะครับ เผื่อจะได้ทางออกที่ดีน่ะครับ

ขอความกรุณาแนะนำหนทางและวิธีแก้ให้ทีครับ ขอบคุณมากครับ หรือยังไงขอเบอร์โทรถามเลยจะได้มั๊ยน่ะครับ เอาตามสะดวกเลยนะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ ขอบคุณจริงๆครับ

ขอบคุณ Overclockzone ครับ

ยืนไว้อาลัย 1 นาที

รอข้างล่าง อิอิ

Comment

ทำใจเย็นๆ ร่มๆ ไว้ก่อนครับ ตั้งสติ ผมว่าน่าจะกู้ได้น๊ะ ขอให้โชคดีครับ

Comment

ไวรัสชื่อไรอ่ะ

ไม่น่าทำให้ ไฟล์ใน Drive D เสียหายทั้งหมดจนมีเนื้อที่ว่าง นอกจาก format

****** ส่วน ไดร์ฟCนี่เหลือแต่บางโฟลเดอร์ครับ ****** ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ก็ไม่น่าจะบู๊ตได้ ไวรัสตัวแรง ๆ

มันจะเล่น ไฟล์ System ของ Windows อยู่แล้ว

ลองถอด HDD สแกนเครื่องอื่นที่มี Anti Virus ที่ไม่ใช่ Nod32 แล้ว กู้ข้อมูลด้วยเครื่องอื่นดู

Comment

สามารถกู้ได้ครับ ถึงแม้แต่ Format Hdd แล้ว ก็ยังกู้ได้* (ต้องไม่มีการเขียนทับที่ตำแหน่งเดิม)

แต่ก่อนอื่น จัดการ เจ้าไวรัส ให้เรียบร้อยเสียก่อนนะครับ

ต้องหาโปรแกรม recovery data มา install ที่เครื่องครับ แนะนำ โปรแกรม Power Recovery Data ครับ

หรือเอาไปให้ร้าน กู้ให้ก็ได้ครับ ลองเดินหาดูครับ ตามพันธุ์ทิพย์ หรือ เซียร์ รังสิต จะมี ร้าน รับกู้ ข้อมูลใน Hard Disk ครับ ราคา น่าจะอยู่สัก 4-500

ขอให้โชคดีครับ

Comment

ขอขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ รอคำตอบต่อไปครับ

Comment

คงมีแต่กู้ข้อมูลอะนะ แล้วก่อนจะกู้หาตัวแสกนไวรัสแข็งๆละไวรัสจะได้ตายส่วน%ในการกู้ก็อาจจะมีบางไฟล์ที่เสียก็ต้องทำใจละ

Comment

ยังไม่เคยได้ยินว่ามีไวรัสแบบนั้นนะครับ โดนลบมากว่า พยายามอย่าใช้งานเดียวโดนเขียนทับข้อมูล แล้วก็รีบกู้ซะ

Comment

recovery data แต่ว่าfile ที่หาย มัน นามสกุลไรเนี่ย

Comment

ไฟล์เป็นพวก word กะ Powerpiont มั้งครับแล้วก็มีไฟล์จากโปรแกรม fpss อะไรของเค้าก็ไม่รู้บัญชีอ่ะ นั่งร้องไห้อยู่เนี่ย ทำไงดีน้าาาาา ใช้อะไรกูไฟล์เทพๆได้บ้างครับ ใครมีรบกวน PM หน่อยได้มั๊ยครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

File Scavenger 3.2 ครับ กู้ได้เทพเลยทีเดียว

Comment

ส่ง ศูนย์ กู้ ครับ

Comment

โปรแกรมกู้ข้อมูลส่วนใหญ่ ความสามารถพอๆกันหมดครับ คือ กู้ได้ไม่ 100%
                          ถ้าจะเอาชัวร์ๆก็ต้องส่ง lab กู้ข้อมูล hd โดยเฉพาะครับ ซื้อค่ากู้จะหลายพันบาทครับ

ลองโหลดโปรแกรมนี้มาใช้ดูก่อนครับ ของฟรี ผมกู้ข้อมูลใช้ประจำเลย ก็พอใช้ได้ครับ
                          http://www.pcinspector.de/Sites/file...htm?language=1
                          Last edited by moteabc; 17 May 2009, 11:55:47.

Comment

ตาม rep บนครับถ้าลบไปแล้วยังไม่ได้เอาข้อมูลอื่นมาลงทับโอกาสกู้ได้ 100% มีสูงครับ

Comment

ถ้ากู้ได้เนี่ย

เรียกคะแนนขึ้นได้เยอะเลยน่ะเนี่ย...

อิอิ

Comment

Working...
                              X