Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ 10000 อัพเกรดคอมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบ 10000 อัพเกรดคอมครับ

งบ : 10,000 บาท

ตอนนี้ผมใช้ตัวนี้อยู่
    E7400
    P5KPL/1600
    RAM อะไรไม่รู้ 2GBX2
    HD 4670 IceQ TurBo HIS
    HDD 320GB bf16MB ฮิตาชิ
    case อะไรไม่รู้ 900
    พัดลมเดิมๆแถมมากับ cpu

พึ่งซื้อได้เดือนครึ่งครับ
    ทีนีมันมีปัญหาว่า
    ซื้อมาได้ประมาณ 5 วัน สังเกตได้ว่ามีเสียง "แคร่กๆ" ดังมาจากฮาดดิส
    แล้วตอนที่เสียงดังไฟ LED แดงๆ ที่หน้าเคสก็จะกระพริบด้วย
    เวลา defrag นี่ค่อนข้างดังเลย
    เวลาเปิดเว็บที่มีรูปมากๆ มันจะดังเป็นระยะๆ น่ารำคาญมากๆ

แล้วก็ผมลง OS dark V.7 ทีนี้ตอนที่เปิดคอมตอนกำลังโหลดเข้าวินโดว
    ที่เป็นแถบเลื่อนๆอะ คอมนี้ใช้เวลาถึง 25 วินาที กว่าจะจบหน้าจอตรงนี้
    ทั้งๆที่ก็ไม่ได้ลงโปรแกรมไรไว้มากมาย รวมๆแล้วก็แค่ 20GB เอง
    ลองformat ทุกไดรฟ์ก็ไม่หาย
    แต่คอมเก่า Intel Celeron D 2.6GHz คอมกากๆ ใช้เวลาโหลดหน้านี้แค่ 10 วิเอง

แล้วก็
    โปรแกรม NOD32 เครื่องE7400 ค้างอยู่หน้าโปรแกรมNod32 ประมาณ 10 กว่าวิ
    แต่เครื่อง Celeron นี่ค้างหน้าจอ nod32 แปปเดียวเอง
    ก็ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร

อีกปัญหาหนึ่งก็คือเวลาเข้าเล่นเกม Ragnarok อะครับ
    พอค้างไว้ที่หน้าจอ login แต่ไม่ล็อกอินเข้าไป แล้วเรากด alt+tab
    กลับมาเล่นเวบหรือ msn จะเล่นไม่ได้เลย จะช้ามากๆๆๆ
    ประมาณว่าคลิกหรือคลุมดำ แล้วอีก 2-3 วิมันถึงจะตอบสนอง
    แต่ถ้าล็อกอินเข้าเกมไปก่อนแล้วกลับมาเล่นอย่างอื่น ก็ ok นะไม่มีปัญหาอะไร

อีกอย่างเวลาเล่น Warcraft แล้วกด alt+tab มาที่หน้าจอ Ragnarok
    หน้าจอ Ragnarok จะมืดไปเลยต้องปิดแล้วเปิดใหม่

อยากรู้ว่ามันเกิดจากอะไรครับ

ทีนี้ผมอยากจะอัพคอม(จริงๆอยากแต่ง) ก็ไม่ได้เล่นเกมอะไรมากหรอกครับ หลักๆก็แค่ Warcraft+Ragnarok

อยากทราบว่า งบขนาดนี้มันจะแต่งส่วนไหนอะไรได้มั่งอะครับ
    ผมอ่านๆดูอยากได้ Cooler Master V8 อะสวยดี(ปัจจุบันพัดลมแถม idle 31องศาC full ประมาณ 48องศาC ไม่มีแอร์)
    ดูความสามารถแล้วก็ซัพพอตกับMB ผมนะ ไม่รู้จะติดตั้งได้ป่าว(ผมไม่มีความรู้เลย)
    แล้วพัดลมหลังเคสด้วยอะครับ อยากได้แบบเป็นสีสวยงามมีแสง
    ราคาประมาณเท่าไหร่ ขนาดกี่cm เห็นใน tkcom ราคาประมาณ 450 ไม่รู้ใช่ส่วนที่ผมต้องการมั้ย

อีกเรื่องด้วยครับ ไฟ LED หน้าเคส ที่แดง -เขียวเนี่ย เราจะเอาออกได้มั้ย
    พอดีแสงมันสว่างมากมาย จนแสบตาเลย

แล้วถ้าบางอุปกรณ์เช่น cpu หรือ กาดจอ ผมอยากจะขายนี่สามารถขายได้ที่ไหนบ้างครับแนะนำตลาดหน่อย ขายถูกๆเลยก็ได้อะ เพิ่งซื้อได้เดือนกว่าแต่รู้สึกไม่ประทับใจเอาเลย

อีกเรื่องPSU ผมของเอเนอร์แม็กมั้ง 550w ราคา 2000บาท (มั้ง)ลืมไปละ
    เห็นมีคนบอก่าวัตต์เทียม
    ผมควรจะเปลี่ยนดีมั้ย
    พอดีว่าสังเกตแล้วพัดลมมันสั่นๆ ยังไงไม่รู้ แต่ก็สั่นไม่มากเท่าไหร่ แต่ดูแล้วไม่นิ่งเหมือนพัดลม cpu เลย
    ตอนแรกจะเอา TT470W แต่มันไม่มี ไปร้าน J.I.B เขาบอกว่า "อะไรหว่า TT470W"
    ผมก็บอกไม่ถูกเพราะไม่รู้
    ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ปล.TT470W คนในเว็บนี้ทำผมงงไปเดือนนึง ที่แท้มันคือ Thermaltake (ใช่ป่าวหว่า)
    ปล2. p5kpl/1600 ทำไมมันเอาถ่านMB ไปซ่อนไว้ใต้ VGA เลยหว่า วันนั้นแงะตั้งนานกว่าจะออก
    Last edited by BomBKunG; 17 May 2009, 14:01:23.

จริงๆ น่าจะเครม harddisk นะครับดูท่าทางมีปัญหา- -

Comment

TT = Thermaltake คับ หุๆ

ว่าแต่แปลกจัง ทำไม enermax 550w ถึงเป็นวัตต์เทียมนะ ?
      อาจจะไม่ใช่ enermax ก็ได้นะคับ ลองดูฉลากดีๆ

Comment

คอมอืดเชค ฮาดดิสกับแรมเลยครับ

Comment

แล้ว V8 อะครับ ถ้าผมซื้อมาใส่เองมันจะติด power อะไรมั้ย
          เห็นบางคนบอกว่าใส่ V8 ไม่ได้
          แล้วไฟแต่งเคสด้วยอะครับ
          ติดตั้งเองจะยากมั้ย มีบทความเกี่ยวกับการแต่งเคสมั่งมั้ยครับ
          เห็นแต่บทความประกอบคอม

Comment

Originally posted by BomBKunG View Post
            แล้ว V8 อะครับ ถ้าผมซื้อมาใส่เองมันจะติด power อะไรมั้ย
            เห็นบางคนบอกว่าใส่ V8 ไม่ได้
            แล้วไฟแต่งเคสด้วยอะครับ
            ติดตั้งเองจะยากมั้ย มีบทความเกี่ยวกับการแต่งเคสมั่งมั้ยครับ
            เห็นแต่บทความประกอบคอม
            พวกนั้นมันสินค้าฟุ่มเฟือยนะคับ เอาเงินไปอัพเสปคก่อนดีกว่า

Comment

คือสเปคตอนนี้ผมว่ามันเกินสิ่งที่ผมใช้งานแล้วล่ะ
              warcraft+rag มันไม่ได้กินสเปคอะไรมากมาย
              ก็ไว้อัพทีหลังดีกว่าครับ
              แต่ตอนนี้ขอแต่งก่อน
              Last edited by BomBKunG; 17 May 2009, 18:14:07.

Comment

ลองดูฮาร์ดดิสก์ค่ะ Hitachi เขาว่ามีปัญหาบ่อย -..-

สเปคเธอก้เทพมากแล้วค่ะ ลองเพิ่มPSU ดูค่ะ TT 470W อิอิ

Comment

คงมีปัญหาที่ HDD มากกว่าอย่างอื่นไปเครมดูก่อนจะได้เก็บเงินไว้ไปทำอย่างอื่นหรือเก็บไว้ซื้อเครื่องใหม่อิอิ
                  ChoBit ท่านบน ก็ว่าเหมือนเคยดูการตูนที่ไหนมานั่งคิดตั้งนาน หุนยนต์ChoBit นิเอง
                  Last edited by shinramu; 17 May 2009, 20:40:06.

Comment

เกิด จาก เกม มัน ไม่ รอง รับ Muti Core - -

Comment

วินโวส์ไม่โม + เปลี่ยน Antivirus

ู^
                      ^
                      ตอบแบบโง่ๆๆ

Comment

Originally posted by shinramu View Post
                        คงมีปัญหาที่ HDD มากกว่าอย่างอื่นไปเครมดูก่อนจะได้เก็บเงินไว้ไปทำอย่างอื่นหรือเก็บไว้ซื้อเครื่องใหม่อิอิ
                        ChoBit ท่านบน ก็ว่าเหมือนเคยดูการตูนที่ไหนมานั่งคิดตั้งนาน หุนยนต์ChoBit นิเอง

Comment

อยากแต่งคอม แบบว่ามืออยู่ไม่สุข ก็ตามนี้เลย
                          http://forums.overclockzone.com/foru...splay.php?f=13

อยากซื้อ อยากขาย ก็ห้องนี้เลย ขายสากเบือยันเรือรบ
                          http://forums.overclockzone.com/foru...splay.php?f=16

แสดงว่าเข้าไม่สุุดสินะ อิอิ~

Comment

Working...
                          X