Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ HD3870 เข้ามาช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ HD3870 เข้ามาช่วยทีครับ

คือว่าผมไม่รู้ว่าเป็นกำการ์ดจอป่าว แต่มี 3 เรื่องครับที่แปลกๆ

1.FIFA Online 2 ผมใช้จอยเล่นไม่ได้ (ใช้กับเครื่องอื่นได้) (และ ผมใช้โปรแกรม joy to key)

2.ผมเล่นเกม PES2009 ไม่มีเสียงพากย์

3.ผมเล่น เกม Burn Out paradise และเกม Virtua Tennis 3 เล่นไปซักพักเด้งออก

ผมใช้ Driver ATI Ver.9.4

ช่วยแนะนำทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

ผมใช้ Driver ATI Ver.9.4 เล่น GTA IV แล้วจอมืด รีสตาร์ไปเลย เล่น Crysis ก้อรีสตาร์
    เลยเปลี่ยนมาใช้ V.9.5 หายคับ หรือ ใช้ v.8.4 ได้ก้อได้ ลองดูนะ

Comment

น่าจะเป็นที่ความร้อน และ driver ครับ

ผมก็เคยเป็นครับตอนใช้3870

ลง โปรแกรม รีว่าจูนเนอร์ ครับ แล้วปรับพัดลม50-70 เปอร์เซน

เพราะรอบเดิมเดิมมัน25% เองครับ

Comment

Originally posted by toon__TPL View Post
        น่าจะเป็นที่ความร้อน และ driver ครับ

ผมก็เคยเป็นครับตอนใช้3870

ลง โปรแกรม รีว่าจูนเนอร์ ครับ แล้วปรับพัดลม50-70 เปอร์เซน

เพราะรอบเดิมเดิมมัน25% เองครับ

ความร้อนผม ไม่น่ามีปัญหาครับ เพราะปรับรอบพัดลมไว้ตลอดอยู่แล้ว( ผมอยู่ห้องแอร์ครับ )

แล้วก็ driver ผมเปลี่ยนมาใช้9.5 แล้วครับ ปัญหายังไม่หายเลย

ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำ

Comment

รูป dxdiag ครับ

Comment

ปกติสุขทุกอย่างครับ ผมคล็อกด้วย จาก 800/1170 เป็น 825/1200 พัดลมเท่าเดิม 29% ไม่มีอาการอะไรเลยครับ ไม่ค้างเล่นเกมส์ ปกติ ลองลบไดร์เวอร์ละก็ใช้โปรแกรมคลีนมันอีกที ดูครับ

Comment

Originally posted by ballack101 View Post
              ความร้อนผม ไม่น่ามีปัญหาครับ เพราะปรับรอบพัดลมไว้ตลอดอยู่แล้ว( ผมอยู่ห้องแอร์ครับ )

แล้วก็ driver ผมเปลี่ยนมาใช้9.5 แล้วครับ ปัญหายังไม่หายเลย

ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำ

ตรวจเช็คสายไฟต่าง ๆในเครื่อง มีหลวมหรือหลุดหรือไม่ power supply จ่ายไฟเต็มหวัดหรือเปล่า
              การละบายอากาศในเคชดีไหม มีฝุ่นติดตามแผงวงจรหรือไม่ (อันนี้เป็นการตรวจสอบพื้นฐาน)

ลงโปรแกรมใหม่(หา windows ที่เป็น original มาลง) (อย่าลืมเคลียไบออสให้ใช้ค่า ปริยาย)
              หาไดวเวอร์ หลาย ๆ รุ่นมาทดลอง (แนะนำให้ Backup Harddisk) ไว้ก่อนลงไดว์เวอร์ จะได้ restore มาใช้ได้เลยไม่ต้องลงหลายรอบ

ดูว่าไดเวอร์ตัวไหนทำงานดีกับเกมส์ที่เราอยากเล่น (เน้นเกมส์ที่อยากเล่น)
              จนเกิดความพอใจ ก็ให้ใช้ตัวนั้นไปเล่น

อันนี้ เป็นสแป็คผมที่ใช้ HD3870
              Q6600
              DDR2 800 Kington 2*2G (value Ram)
              Hd 500GB Seagate SATAII
              Sapphie HD3870 Ultimate (เขียนไม่ค่อยถูก)
              ******ลืมบอร์ดไปเลย ผมใช้ P5k/epu ครับ
              ใช้ ไดเวอร์ ทุกตัวที่ออกใหม่ ไม่มีปัญหา

ในเกมส์ที่ท่านเล่น ผมเล่นBurn out ใช้จอย 185 บาท ใช้ได้ดีครับ ไม่งอแง
              ไม่หลุด (ความร้อนใน CCC 80องศา)
              ลืมบอก บ้านหลังคาสังกะสี ไม่มีฟ่า

เปิดเล่นที่ความละเอียด 1680x1050 ครับ
              Last edited by suwit2; 17 May 2009, 09:32:48.

Comment

ของผมไม่เป็นไรนะ

Asus 3870

E6300 @ 3.5G
                ga p31-es3g
                2*2G kingston

xp sp2 Catalyte9.4

เล่นที่ความละเอียด 1280x1024

Comment

ดูแล้วเกาหัวแกร่กๆ เพราะเกมที่ว่ามาผมเล่นมาหมดแล้วด้วยEAH3870ก็ไม่มีอาการอย่างที่ว่า แต่ผมไม่ได้ใช้xpเหมือนคุณจขกท. อีกอย่างคือผมใช้แผ่นตัวเต็มไม่ใช่แบบripหรือแบ่งdvd5 ซึ่งไม่แน่ใจว่าแผ่นคุณเป็นแบบไหน และถ้าเป็นแผ่นเต็ม ได้มีการอัพเดตเกมเป็นเวอร์ชั่นล่าสุดแล้วหรือไม่ ถ้าทำแล้วทั้งหมด สุดท้ายผมคงไปมองที่ตัววินโดวส์ที่ใช้แล้วล่ะครับ

Comment

ขอบคุณทุกคนที่ช่วยกันตอบนะครับ

ผมจะนำไปแก้ไข

Comment

เป็นที่ Windows โมครับ

เท่าที่ดูเป็น Dark Edition ไม่รู้ V ไหน

ลงวินโดวส์ใหม่ครับ

เอาแบบแท้หรือก็อบก็ได้ แต่ต้องแบบไม่โมนะครับ

อยากได้ PM มาจาเอา torrent file ให้โหลดเอง

ขอบคุณก็พอ อิอิ

Comment

Working...
                      X