Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท่านใดใช้ SB0550 แล้วปลดล็อค DTS ใน XP ได้ ขอคำแนะนำครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านใดใช้ SB0550 แล้วปลดล็อค DTS ใน XP ได้ ขอคำแนะนำครับ

ใช้ Xtreme Music ใช้งาน DTS ได้ไม่มีปัญหา

หลังจากได้ Elite Pro มา ทำการติดตั้ง Driver ที่มาคู่กันกับการ์ด ตามปกติ จากนั้นหาไฟล์ ctp055Aw.dat ไปวาง ไว้ใน \system32\data

Restart ใหม่ แล้วใช้งาน DTS ได้เหมือนกับ Xtreme Music

ต่อมาผมได้ติดตั้ง Windows ใหม่ ทำการติดตั้ง Driver และการปลดล็อคในแบบเดิม

ผลที่ได้ ลำโพงมีแต่เสียงซ่าออกมาอย่างเดียว ได้ทดลองโหลด Driver หลาย ๆ ตัว และไฟล์ ctp055Aw.dat หลาย ๆ Version รวมทั้ง เปลี่ยนแผ่น Windows XP ใหม่ ก็ไม่หาย

อยากทราบว่าท่านที่ใช้งานรุ่นนี้ มีวิธีการปลดล็อค DTS อย่างไร และใช้ Driver ตัวไหน

ขอทราบรายละเอียดด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ตอนนี้โหลด Driver Pack สำหรับปลดล็อคมา กำลังจะทดลอง ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ

อยากรู้ด้วยพึ่งถอยSB0550 มามะวานใข้วิสต้าครับไม่เห็นมีDTS แล้วเวลากดเปลี่ยนโหมดกับตอนเปิดเครื่องทำไม มีเสียง (ปิกๆ) ดังออกมาจากตัวการ์ดเลยอะครับ การ์ดผมมีปัญหาหรือเปล่า

Comment

Originally posted by peungnoye View Post
      อยากรู้ด้วยพึ่งถอยSB0550 มามะวานใข้วิสต้าครับไม่เห็นมีDTS แล้วเวลากดเปลี่ยนโหมดกับตอนเปิดเครื่องทำไม มีเสียง (ปิกๆ) ดังออกมาจากตัวการ์ดเลยอะครับ การ์ดผมมีปัญหาหรือเปล่า
      เสียงของ relay ครับ มันจะมีเสียงคล้ายตัว d2 d2x เรื่อง dts เด๋วลองถามคุณที่ขาบ auzentech ในเวปดูครับ ผมจำเวปที่โหลดไม่ได้แล้ว

Comment

ตกลงมีเสียงเป็นเรื่องปกติใช่ไหมครับ

รอเรื่อง DTS ต่อไป

Comment

มีเสียงเป็นเรื่องปกติครับ เพราะ AVR ที่ใช้เวลาสลับ Mode ก็มีเสียงแบบนี้เช่นกัน

ตอนนี้ได้ Windows SP2 มาลง

ขอเวลา GHOST เพื่อลอง Driver ที่โหลดมาก่อนครับ

มีหลายตัว จะหาตัวที่สามารถใช้งานได้

Comment

ดัน

Comment

*-*

Comment

ผมลง Windows ใหม่ แล้วใช้แผ่นที่ได้มาจากตัวการ์ด

จากนั้นคัดลอกไฟล์ ctp055Aw.dat ไปวาง ไว้ใน \system32\data

คราวนี้ใช้งานได้ครับ

โดยไฟล์ ctp055Aw.dat ที่ผมใช้จะมีอยู่ 2 เวอร์ชั่น

ถ้าใครอยากไปลองจะส่งให้ครับ PM Mail ไว้ครับ

แต่ลองโหลด Driver เป็นตัวใหม่ล่าสุด ไม่สามารถปลดล็อคได้ คิดว่าไฟล์ ctp055Aw.dat คงยังไม่สนับสนุน

สรุปง่าย ๆ ก็คือตัวการ์ดสามารถใช้งานได้อยู่แล้วรวมทั้ง Prelude ด้วย แต่คงติดที่สิทธิบัตรกับ Windows หรือเหตุผลทางการค้าของเค้า

Comment

Working...
                X