Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงวินโดวส์ใหม่ ชัทดาวน์แล้วต้องปิดสวิทซ์อีก แก้ได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงวินโดวส์ใหม่ ชัทดาวน์แล้วต้องปิดสวิทซ์อีก แก้ได้ไหมครับ

เครื่องลงวินโดวส์ใหม่ เวลาชัทดาวน์แล้วต้องปิดสวิทซ์อีก แก้ได้ไหมครับ

เคยลงกับอีกเครื่องแผ่นเดียวกัน(บอร์ดคนละรุ่น) พอกดชัทดาวน์ แล้วก็ปิดเครื่องเลย

ไม่ต้องมากดสวิทซ์พาวเวอร์ที่เคสแช่ไว้อีก แต่พอมาลงตัวนี้ เวลาชัทดาวน์ แล้วจอดับ แต่พัดลมเคส กับ CPU ยังทำงานอยู่ ต้องมากดปิดสวิทซ์พาวเวอร์ที่เคสอีก มีวิธีแก้ไหมครับ พอดีจะนำเครื่องไปบริจาควันจันทร์ ที่จะถึง กลัวจะว่าเอาของไม่ดีไปให้

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

เนื่องจากเครื่องอาจจะเป็นบอร์ดรุ่นเก่า ไม่สนับสนุน APM วิธีการแก้ไขคือ ไปที่ Control Panel คลิ๊กเข้าไปที่ Power Options คลิ๊กที่หน้า APM จากนั้น คลิ๊กที่ Enable Advanced Power Management support จากนั้นก็คลิ๊ก OK เครื่องของท่านก็จะปิดได้แล้วครับ (Power Options จะมีหน้า APM เฉพาะเครื่องที่เมนบอร์ดไม่สนับสนุน APM เท่านั้นครับ)

Comment

Originally posted by neos1008 View Post
      เนื่องจากเครื่องอาจจะเป็นบอร์ดรุ่นเก่า ไม่สนับสนุน APM วิธีการแก้ไขคือ ไปที่ Control Panel คลิ๊กเข้าไปที่ Power Options คลิ๊กที่หน้า APM จากนั้น คลิ๊กที่ Enable Advanced Power Management support จากนั้นก็คลิ๊ก OK เครื่องของท่านก็จะปิดได้แล้วครับ (Power Options จะมีหน้า APM เฉพาะเครื่องที่เมนบอร์ดไม่สนับสนุน APM เท่านั้นครับ)
      ทำตามนั้นเลยครับ แล้วดูใน bios ด้วยครับ ตรงหัวข้อ power อะไรสักอย่างจะมีให้ปรับ(จำไม่ได้) พอปรับแล้วก็ปิดเครื่องได้ปกติครับ

Comment

ขอบคุณทุกสำหรับทุกคำแนะนำครับ

Comment

Working...
        X