overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: ถามแบบไม่คิด สำหรับชาว Overclock

OverclockZone Member aircadet46's Avatar

Default ถามแบบไม่คิด สำหรับชาว Overclock

ขอความคิดเห็นพี่ๆห้อง Overclock หน่อยครับ

ผมใช้ Q8200 2.33GHz ไม่คิดจะ Overclock
    แต่คิดอยากเปลี่ยน Sink กับ พัดลม

ไม่รู้ว่าจะช่วยให้อะไรมันดีมากขึ้นบ้างครับ นอกจากเงินที่เสียไปแล้ว
    มีใครเป็นแบบผมบ้างครับ

มาถามเวป Overclock แต่ไม่คิด Overclock น่าตีจริงๆ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับผม

Case ผมไม่ได้ใหญ่โต ไม่รู้ว่า จากภาพที่แนบมา พอจะใส่พวก V8 ได้หรือไม่ มีรุ่นไหนสวยๆแบบ V8 แนะนำให้ทีครับ
    รูป รูป
    Last edited by aircadet46; 17 May 2009 at 14:45:35.

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

เสียงเงียบขึ้น
    สวยงาม
    ความถุกใจ
    เย็นขึ้น
    ผมก็ไม่ชอบคล๊อกแต่หลงกับการแต่งคอม

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ไม่คุ้ม มากมายๆ
    เสียเงินไปเปล่า ๆ

จากคนที่ใช้ซิงค์เทพๆ มาตลอด
    จะใช้ CPU เดิมๆ ก็เสียของ เลยจำเป็นต้อง oc CPU เพื่อให้ซิงค์คุ้มค่าที่สุด
    ถ้าผมไม่ oc ก็จะไม่ซื้อซิงค์ CPU
    ตอนนี้ใช้ซิงค์ Zalman 9700LED อยู่ราคา 2350 ฿ เปิดโหลด bit ที่ 4.0 GHz ทิ้งใว้ 555+ (ไม่รู้คุ้มปาว นะ เพราะเห็นบางคนเค้าใช้ซิงค์เดิมลากไป 4 GHz ก็มี หุหุหุ เทพขิงๆ )
    ไม่ว่าจะใช้เดิมๆ หรือ oc ไม่โหดและอัดไฟหนัก ซิงค์เดิมดีสุด

สรุปฟุ้งเฟือย

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

จริงๆแล้วมันไม่จำเป็นครับ
    แต่เย็นขึ้น ก็ช่วยยึดอายุการใช้งานได้
    ปกติ3-4ปี แบบถูไถเล่นเกม
    เยอะกว่านั้นอาจ10ปีพิมพ์งาน

OverclockZone Member aircadet46's Avatar

ผมไม่ค่อยเล่นเกมส์ด้วยสิครับ
    ส่วนมากใช้แต่งรูป พวก Capture NX กับ Photoshop เองครับ
    ที่เหลือก็ Word Excel Powerpoint

ps000000
    Guest

ไม่เดือดร้อนเงินในกระเป๋าก็เปลี่ยนเหอะท่าน เย็นดี

OverclockZone Member jamesboyd's Avatar
    หลัง โลตัส ประชาชื่น

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ไม่คุ้ม มากมายๆ
    เสียเงินไปเปล่า ๆ

จากคนที่ใช้ซิงค์เทพๆ มาตลอด
    จะใช้ CPU เดิมๆ ก็เสียของ เลยจำเป็นต้อง oc CPU เพื่อให้ซิงค์คุ้มค่าที่สุด
    ถ้าผมไม่ oc ก็จะไม่ซื้อซิงค์ CPU
    ตอนนี้ใช้ซิงค์ Zalman 9700LED อยู่ราคา 2350 ฿ เปิดโหลด bit ที่ 4.0 GHz ทิ้งใว้ 555+ (ไม่รู้คุ้มปาว นะ เพราะเห็นบางคนเค้าใช้ซิงค์เดิมลากไป 4 GHz ก็มี หุหุหุ เทพขิงๆ )
    ไม่ว่าจะใช้เดิมๆ หรือ oc ไม่โหดและอัดไฟหนัก ซิงค์เดิมดีสุด

สรุปฟุ้งเฟือย

4g เปลืองไฟครับ

OverclockZone Member Jumpba's Avatar

เอิ๊ค ๆๆ

ผมนี่และ เดิม ๆ ไม่ได้ OC เปรียนซิ้งเยอะแยะเลย ฮาฮา

^_^

OverclockZone Member nearvc81's Avatar

ผมก็เก็บเงินเปลี่ยนซิ้งอยู่ครับถึงจะไม่ocก็เหอะ เพราะผมเปิดคอมทิ้งไว้ตลอด24ชมเป็นอาทิตย์ไว้โหลดหนังซีรี่ดูอ่ะครับ พอกลับมาจากเรียนเส๋ดก็กลับมาเล่นชอบเห็นcpuขึ้นเป็นไฟไหม้ตลอดเลย มันแปลกๆ เลยก็จะเปลี่ยนให้มันเย็นขึ้นจาได้ใช้ได้นานๆ + เท่ 555

OverclockZone Member รักกันดี~*'s Avatar
    Bangkok Thailand

V8ก็ดีครับไม่ต้องซื้อพัดลมเสริม
    หรือZalman 9700NTถ้าชอบสีดำ-เขียวหรือ9700LEDถ้าชอบสีฟ้า

OverclockZone Member bankcom's Avatar

ถ้า ไม่ ต้อง มา นั่งกิน มาม่า ก้ เปลี่ยนไป เถอะ
    Last edited by bankcom; 12 Jun 2009 at 09:35:30.

งั้นสงสัยจะไม่ได้เปลี่ยน มาม่าแหง๋ๆเลยเรา

OverclockZone Member

ผมคิดว่า ซื้อได้เลยครับ

หลายคนคิดว่า การซื้อซิงค์ไม่จำเป็นสำหรับคนที่ไม่โอเวอร์คล็อกเพราะสามารถเอาเงินส่วนนั้นไป
    ซื้อ cpuที่แรงขึ้นกว่าได้

แต่ในความเป็นจริง heat sink ออกแบบมาเพื่อระบายความร้อนที่ีขึ้นเท่านั้น
    ซึ่งผมคิดว่า การที่จะบอกว่าซื้อซิงค์แต่ไม่โอเวอร์คล็อกเป็นเรื่องที่ไม่ฉลา่ดนัก นั้น ไม่สมควรครับ

เพราะมันก็เป็น hw ตัวนึงที่ทำให้ระบบเสถียร์ขึ้น

ดังนั้น ซื้อไปเถอะครับ ได้ทั้งเย็นและ สวยงาม อนาคต จะคล็อกกะทำได้เลยอีกด้วย
    แถมสามารถเก็บไว้ใช้กับ cpu ตัวถัดไปได้อีกด้วย

OverclockZone Member blueforce's Avatar

ไม่จำเป็นต้อง Overclock ผมว่าถ้าท่านอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนไปเหอะครับ

คนเรามันชอบไม่เหมือนกัน อิอิ ไม่ได้ Overclock ก็ ซื้อซิ้งค์ให้มันเย็นก็ได้ครับ

แถมสวยด้วย อิอิ

วันนี้เพิ่งไปเห็น Cooler Master V8 มาครับ
    โอ้วแม่เจ้า เคยเห็นแต่รูปในเวป
    ตัวจริงมันใหญ่โตมากๆเลยครับ หนักอีกตะหาก
    ขืนซื้อใส่มีหวังต้องวางเคสแนวราบซะแล้วครับ

OverclockZone Member aek1311's Avatar
    โรงงาน เอกชัยลูกชิ้น

อยากสวยก็เปลี่ยนเลย ตามชอบครับ...

OverclockZone Member Satanu's Avatar

ผมก็เคยคิดเอา V8 แต่ตอนหลังก็เลือก N620 เพราะมานเป็นพัดลมสองตัว สรุปผมไม่ได้ OC แต่ผมทำเพราะความสวย

OverclockZone Member oomiN's Avatar

เครื่อง โหลดบิท ผม

Maidborad Gigabyte G31 ES2L (เปิดโหมด DES) : CPU E1400 เดิม ไม่ Clock

Cooler Master Hyper 212 เซ้งเพื่อนมา 900 ไม่มีพัดลม เอามาใส่พัดลม Vizo สวยๆ 2 ตัว อีก 500

แค่อยากจะบอกว่าถ้าใจชอบ แล้ว ไม่คิดมากกับเงินพันกว่าบาท ใส่ไปเหอะครับ เล่นคอมไป มองเคสไป มีความสุข

OverclockZone Member Psalmon's Avatar

Quote Originally Posted by oomiN View Post
    ... ใส่ไปเหอะครับ เล่นคอมไป มองเคสไป มีความสุข
    โดนนน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks