overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: สอบถามครับผมผู้รู้ตอบหน่อย

OverclockZone Member golfandba's Avatar

Default สอบถามครับผมผู้รู้ตอบหน่อย

Intel Graphic Accelaration GMA 4500M 348MB

อยากทราบว่าชิฟกราฟฟิคตัวข้างบนนี่ที่มาพร้อมกับ sony vaio cs23s นี่ทำงานกราฟฟิค กับเลนเกมส์ที่กราฟฟิคไม่มากนี่พอได้ไหมคับเห็นพนักงานขายบอกว่ามันรองรับงาม 3d ทั้งตัดต่อวีดีโอไดด้วย เขาบอกว่ามันดีกว่า การ์ดจอแยก x2300 ของรุ่น cs357 อีกช่ายรึเปล่าคับ ชวยตอบทีนะคับกำลังเลือกจะซื้ออยู่อะคับ

OverclockZone Member golfandba's Avatar

มะมีใครตอบได้เลยเหรออะป๋ม

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

มันโม้ครับ อย่าไปเชื่อ

จำไว้เลยครับว่าการ์ดออนบอร์ด ไม่มีทางทำให้แรงกว่า กราฟฟิกแยกเริ่มต้นตัวต่ำๆได้ เช่นตอนนี้ 3470 กับ9300

เพราะถ้าทำมาแรงกว่า มันไปเบียดตลาดการ์ดจอแยกระดับล่าง ขายไม่ออกกันพอดี ได้โวยกันแน่ๆ

อย่างไรก็ตาม 2 ค่ายนี้ ก็ทำมาเหมือนกัน แบบออนบอร์ด เช่น Nvidia 9000 ATi จำไม่ได้ พวกนี้เป็นชิฟออนบอร์ด ที่ไม่แรงมาก ที่ทำมาคั่นเหมือนกับ 4500 ของอินเทล นั้นแหละครับ

พอนึกภาพออกนะ ชนั้นแล X2300 มันต้องแรงกว่า 4500 แน่ๆครับ เทียบกันไม่ได้หลอก เว้นแต่จะเอาพวกรุ่นใหม่ๆนี้ไปเทียบรุ่นเก่าๆ พวก 6200GO หรืออะไรนั้น น่าจะได้ลุ้นเพราะมันเก่าแล้ว 5+

แต่ถามว่าแรงไหม ตอบได้ว่าแรงครับ 4500 เล่นเกมส์ ออนไลน์ทั่วไป พอไหวอยู่แล้ว เคยเล่ยน X3100 ปังย่า ยังเล่นลื่นดี แต่ที่ 800*600 ปรับมากกว่านี่ออกอาการ ดีเลย์ อืดๆ 4500 แรงกว่า 3100 อยู่พอสมควร

ขอบคุณมากๆคับที่ให้ความกระจ่าง ยังไง x2300 ก็แรงกว่านะคับจะได้ตัดสินใจได้ถูกคับ

Sony Vaio VGN-CR25S/R

เทคโนโลยีประมวลผล (Processor Type)
    Intel Core 2 Duo Processor T7250
    (2.0GHz, 2MB L2 Cache, 800MHz FSB)

ชิพเซ็ต (Chipset)
    Intel 965PM Express Chipset

หน่วยความจำหลัก (RAM)
    อัพจาก 1 GB เป็น 3 GB. DDR2 SDRAM เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

สื่อบันทึกจัดเก็บข้อมูล (Hard Drive)
    160 GB Serial ATA, 5400rpm

หน้าจอ (Display)
    14.1" Wide TFT Colour display (Clear Bright LCD Lite)

การ์ดแสดงผล (Graphics Controller)
    ATI Mobility Radeon X2300

ออปติคอลดิสก์ไดร์ฟ (Optical Disc Drive)
    DVD±RW/±R DL/RAM

โมเด็ม (Modem)
    V.92 and V.90 Compliant x 1

การเชื่อมต่อบลูทูธ (Bluetooth)
    Bluetooth standard Ver. 2.0+EDR

การเชื่อมต่อไร้สาย (Wireless LAN)
    Integrated Wireless LAN IEEE 802.11b/802.11g •Intel PRO/Wireless 3945ABG Network Connection

การเชื่อมต่อเครือข่ายภายใน (LAN)
    10Base-T/100Base-TX x 1

ช่องต่อการ์ดหน่วยความจำ(Card Reader)
    Memory Stick (Standard/Duo Size compatible, MagicGate compatible, Memory Stick PRO compatible, High-speed data transfer compatible) , SD Memory Card (SDHC compatible) , Multi Media Card

ช่องเชื่อมต่อ (Connector Interface)
    4pin (S400) x 1 Analogue RGB, mini D-sub 15pin x 1 ExpressCard™/34 x1 High Speed USB 2.0 x 3

กล้องดิจิตอล (Webcam)
    1.3 megapixel camera (1280x1024)

ผมกะว่าจะซื้อสเปคนี้อะคับมือ 2 อะคับเอามาเล่นขำๆก็น่าจะพอทำงานโฟโต้ช๊อปได้ เล่นเกมส์ ออนไลน์พอได้ นะคับ คิดว่า โอเคไหมครับ

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

โอเคครับ

แต่สเป็ค แม้จะเก่า (ไม่มาก เหมือน ใหม่ๆเลข 5 ตัวนี้ก็เลข 4 ละครับ อิอิ) แต่ถ้าชอบไว้โอ้ ดีไซด์ ก็ แจ่มครับ X2300 ถือว่าแรงในระดับหนึ่งแล้วครับ

ขอบคุณนะครับสำหรับกับทุกคำตอบ

มีรุ่นไหนดีๆของโซนี่แนะนำบ้างก็ได้นะคับ มือสองอะครับ

ตามงบอ่ะครับ งบเท่าไหร่ แต่รุ่นใหม่ๆ จะแพงนิดประมาณ 30 เคได้มือ 2

Bookmarks

Bookmarks