overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: TK กับJEdiเรื่องการประกอบ

OverclockZone Member

Default TK กับJEdiเรื่องการประกอบ

ผมประกอบคอมที่TK ช่างเก็บงานดี แต่จะไปเปลี่ยนซิ้งที่ TK ก็มีให้เลือกน้อย แถมที่แนะนำก็รุ่นเก่า ไปดูที่Jedi แล้วชอบมากกว่ามีของใหม่ให้เลือกทั้งซิ้งและซิลิโคลน กะว่าจะไปเปลี่ยนที่Jedi แต่เจอกะทู้บอกช่างติดซิ้งแล้วไม่เย็นลงต้องถอดมาติดตั้งเอง ผมมือใหม่แค่ถอดcpuกับพัดลมยังไม่กล้า ซิ้งตัวที่จะเอา Cogage mst 140 ต้องถอดบอร์ดมาติดข้างนอก เลยไม่กล้า ขอถามว่าใครเคยไปติดซิ้งที่Jedi แล้วผลงานดีขึ้นหรือยัง ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ
    Last edited by bour; 18 May 2009 at 11:26:54.

OverclockZone Member jinntake2's Avatar

ประกอบ คอม 2 ร้านนี้ดีทั้งคู่นะครับ

ถอดเองไม่ยาก หรอกครับ ซื้อ silicone กับ ซิงค์ มา

ไขขวงตัวเดียวและกล่องเก็บน็อต กันหาย ค่อยๆ ถอด ครับ

มือเบาๆ ติดตั้งตามคู่มือ จบทำเองซักครั้ง แล้วคุณจะรู้ว่าไม่มีไรยากเลย

OverclockZone Member Satanu's Avatar

ผมก็เคยเป็นแบบท่านครับไม่เคยกล้าลอง แต่เมื่อพอลองทำเองแล้วมันจะรู้สึกสนุกกับการเลือกซื้อของมาประกอบเองจนหยุดไม่อยู่ ทำตามคู่มือเหมือนท่าน wawar ว่า และคุณค่อยๆดึงตัวพัดลมเดิมออกแล้วก็ทาซิลิโคนเองเลยคับ ตอนนี้หนุกมากต้องค่อยๆทำมานฝึกสมาธิดีนักแหล ตัวแรกที่ทำล่อไป 4 ชั่วโมง เหอๆ แต่เด๋วนี้ชิวๆและครับ เชื่อผมลองเองเลย

ขอบคุณครับสงสัยวันเสาร์นี้ต้องไปพันทิพแล้ว กะว่าจะให้ช่างใส่แล้วนั่งดูว่าทำยังไงแล้ว ถ้าไม่เย็นจะได้รื้อมาทำเอง เคยแค่เปลี่ยนแรม การ์ดจอ เปลี่ยนพาวเวอร์ พัดลมเครส และติดตั้งฮาร์ดดิส ตรงซีพียูนี่ยังไม่เคยลองเลย

OverclockZone Member dezinnos's Avatar

ทำเองสิครับหนุกกว่านะ เวลาทำระวังๆด้วยละ

กลัวเรื่องการถอดบอร์ดมากกว่าครับ ยังไม่เคยเลยห่วงใส่แหวนรองบอร์ดกับเสียบสายไฟ มีเวปแนะนำเรื่องถอดบอร์ดบ้างไหมครับ

OverclockZone Member รักกันดี~*'s Avatar
    Bangkok Thailand

Quote Originally Posted by bour View Post
    กลัวเรื่องการถอดบอร์ดมากกว่าครับ ยังไม่เคยเลยห่วงใส่แหวนรองบอร์ดกับเสียบสายไฟ มีเวปแนะนำเรื่องถอดบอร์ดบ้างไหมครับ
    ไม่ยากหลอกครับอย่าเพิ่งกลัว ยังไงยกมาบ้านผมได้เดี๋ยวสอนถอดให้

kit_dmax's Avatar
    ลาดพร้าว : แจ้งวัฒนะ : เมืองทองธานี

อย่าไปกลัวท่าน อยากเป็นก็ต้องลองครับ ไม่ยากหรอก ผมว่าเพื่อน ๆ ในนี้หลายคนก็เคยเป็นอย่างท่านนั่นแหล่ะครับ ผมก็คนนึงสมัยหัดประกอบคอม รื้อมาแล้วเสียบสาย front panel ไม่เป็นต้องยกไปให้ร้านเขาเสียบให้ คิดตังค์มา 200 นึกในใจทำไมมันแพงจัง แค่เสียบสายไม่กี่เส้น ตั้งแต่นั้นมาเลยเริ่มศึกษา ครูพักลักจำมาเรื่อย จนใช้ประกอบอาชีพได้เลยครับ ..........

ลองหาหนังสือซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์มาอ่านก็ได้ครับ หรือไม่ก็ถาม google ดู

หรือไม่ก็ลองดูตามนี้

http://www.geocities.com/ksccombus/comset.htm

http://video.mthai.com/player.php?id=9M1213528609M0

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ทุกคนมีครั้งแรกเสมอครับ

อีกหน่อยท่านจะทำ ซิลิโคนใช้เอง ทำเคสเอง
    ตอนนี้ผมก็กะลังหาอุปกรณ์มาทำเคสเองอยู่ รู้แหล่งละ แต่ของมันบอกไม่ได้ว่าจะมีหรือไม่มี(ร้านขายของเก่า)
    ปัญหาอย่างเดียวคือ เสกลบล๊อกHDD/Panelครับ ที่ผมเป็นห่วง

ผมไปเอาซากคอมเก่ามาลองถอดนั่นถอดนี่ก่อนครับ แล้วก็ลงมือประกอบเองนะครับ ไม่ยากอย่างที่คิดจริงๆครับ

ขอบคุณทุกท่านครับขอลองศึกษาดูก่อน แล้วจะลองทำตามที่แนะนำครับ

OverclockZone Member V1PER's Avatar

ดู yourtube เอาก็ได้ครับ

Bookmarks

Bookmarks