overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: Compaq รุ่นCQ45-218TX ช่วยคิดหน่อยครับ..

OverclockZone Member

Default Compaq รุ่นCQ45-218TX ช่วยคิดหน่อยครับ..

ผมซื้อคอมรุ่นนี้มาได้ประมาณ สองเดือนได้
    แต่เหมือนซื้อมาแบบลนๆไม่ได้ไตร่ตรองหรือได้รับความรู้ที่ดีมาก่อน

เมื่อได้ซื้อมาแล้วในราคาประมาณ 30000บาท
    แต่พอมาลองใช้ในระยะนึงแล้วรู้สึกไม่พอใจเท่าที่คิด

สเป็คของมันเป็นงี้ครับ

Core2Duo processor P7350 (2.0GHz)
    250GB (5400RPM) Hard drive
    3MB DDR2 SDRam
    GeForce 9200M GS with 256MB DDR2 memory
    WiFi Link 5100
    รับประกัน 1 ปี
    กล่องพร้อม ทุกอย่างสมบูรณ์
    ซื้อมาสองเดือนกว่าๆ

ท่านๆคิดว่ามันคุ้มกับราคาที่ผมซื้อมาหรือไม่ครับ?
    แล้วถ้าผมจะนำไปขายต่อ คิดว่าจะได้ราคาซักเท่าไหร่ครับ....
    ควรขายดีหรือไม่ หรือควรทำอย่างไรกับมันดีขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ

รบกวนไว้ด้วยนะครับ

อยากจะบอกว่า....ของแบบนี้ ขายไม่ได้ราคา เพราะ เทคโนโลยีเดินหน้าทุกวัน ถ้านับย้อนกลับไป 3 เดือนที่แล้ว รุ่นใหม่ๆ ยังไม่ออก ของเก่ายังแพง สมัยโน๊ตบุ๊ค 9600m GT ออกใหม่ๆ 40000+ แล้วดูตอนนี้สิ lenovo Y450
    G130 เปิดตัวไม่ถึง 35000 ทั้งๆที่ของ สดกว่า ใหม่กว่า ดีกว่า และแรงกว่า เพราะฉะนั้น จะถามเรื่องคุ้มกับราคารึเปล่ามันตอบยากครับ มันแปรผันกับเรื่องเวลาที่ซื้อด้วย

คำถามที่ว่าขายดีหรือไม่?? ต้องถามตัวเองว่า ใช้โน๊ตบุ๊ค ทำอะไรบ้าง? และปัจจุบันคุณใช้ความสามารถของมันเต็มที่หรือยัง?? ถ้าซื้อมาแค่ พิมงาน ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์นิดหน่อยผมว่าเกินพอ เพราะการขายของเก่าซื้อของใหม่มันไม่คุ้มอยู่แล้ว แต่ถ้ามีความ"จำเป็น" ต้องใช้สเปคที่สูงขึ้น เพื่อการใช้งานหรือการเล่นเกมส์ และมีงบประมาณเอื้ออำนวย ก้อเลือกซื้อได้เลย เพราะ ถ้ามัวแต่รอ จะซื้อตัวที่สูงกว่า ราคาถูกกว่าที่มีในปัจจุบัน คุณก้อจะได้แต่รอ ตามมันไม่ทันสักทีครับ....

ป.ล. ซื้อก่อนได้ใช้ก่อน ของเทพในวันนี้ ก้อคือ ขยะในวันหน้า

ผมก็เหมือนคุณซื้อของ compaq เหมือนกันโดยมิใด้ไตร่ตรองมาก่อน บอกเลยครับยี่ห้อนี้ห่วยที่สุดในโลกแล้ว เป็นเพราะการออกแบบวงจรภายในครับ ถึงจะสเป็คเหมือนกันแต่ก็เทียบกับยี่ห้ออื่นไม่ใด้ครับสมรรถภาพต่างกันริบรับ มีลูกบอกลูกมีหลานบอกหลานนะครับ

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

ท่านๆคิดว่ามันคุ้มกับราคาที่ผมซื้อมาหรือไม่ครับ?

HP สเป็คแบบนี้ ก็ราคานี้แหละครับ ตอนนี้รุ่นใหม่ๆออกมา ก็พอๆกัน อาจจะสดกว่านิดหน่อย

แล้วถ้าผมจะนำไปขายต่อ คิดว่าจะได้ราคาซักเท่าไหร่ครับ....

20000 นิดๆ

ควรขายดีหรือไม่ หรือควรทำอย่างไรกับมันดีขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ

เอาไปใช้อะไรละคร๊าบ เล่นเกมส์ มันไม่พอยาใส้ใหรือเปล่า มันกระตุก เล่นวินนิ่งไมได้ อะไรแบบนี้ ถ้างั้นคงต้องขาย เพราะที่มีอยู่มันตอบโจทย์ คุณไม่ได้ 9200GS เล่นได้แค่ ออนไลน์ เกมเบาๆเท่านั้น โหดๆ แรงๆสมัยใหม่นิคงได้แค่มอง

เป็นผม ผมขายครับ ไปจับ S42 ไม่ถึง 30เค 9600GT ยังเล่นดีกว่าเลย ASUS 4570 ก็ยังเวิคกว่า

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นมากๆนะครับ ตอนนี้กำลังคิดหนักอยู่เหมือนกัน
    เพราะ อย่างเกมส์ผมก็คงไม่ได้เล่นมากมายนัก ที่เล่นจริงๆก็คงแค่เกมส์ออนไลน์กีฬาคลายเครียดทั่วๆไป (แถมกระตุกด้วยนะ)

Quote Originally Posted by mr_tony View Post

HP สเป็คแบบนี้ ก็ราคานี้แหละครับ ตอนนี้รุ่นใหม่ๆออกมา ก็พอๆกัน อาจจะสดกว่านิดหน่อย

20000 นิดๆ

เอาไปใช้อะไรละคร๊าบ เล่นเกมส์ มันไม่พอยาใส้ใหรือเปล่า มันกระตุก เล่นวินนิ่งไมได้ อะไรแบบนี้ ถ้างั้นคงต้องขาย เพราะที่มีอยู่มันตอบโจทย์ คุณไม่ได้ 9200GS เล่นได้แค่ ออนไลน์ เกมเบาๆเท่านั้น โหดๆ แรงๆสมัยใหม่นิคงได้แค่มอง

เป็นผม ผมขายครับ ไปจับ S42 ไม่ถึง 30เค 9600GT ยังเล่นดีกว่าเลย ASUS 4570 ก็ยังเวิคกว่า
    อยากขายครับ แต่กัวไม่มีคนซื้อจริงๆ

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

คนซื้อไม่ต้องกลัวครับ มีซื้อแน่ๆ สาวก HP ก็มีเยอะ แต่ไม่ใช่ผม 55+

อันนี้ก็แล้วแต่ใครชอบค่ายไหนก็ค่ายนั้น ยิ่งมีประกัน สภาพสวยๆ ก็ออกง่าย ถ้าราคาดี

แต่ทำใจนิดเรื่องราคา จะให้ได้ตามที่เราคิดบางทีเป็นไปไม่ได้ ซื้อ 30เค อยากขายสัก 25 เคแบบนี้ มันไม่ใช่ เพราะของมันออกมานานแล้ว ราคาตอนนี้เหลือเท่าไหร่ก็ไม่รู้ ลองเช็คก่อน มือ1

หรือไม่ลองหาห้องขายโน้ตบุค ค้นหาดู ว่าเขาขายกันเท่าไหร่ สเป็คแบบนี้ ท่านก็ลองๆขายไปตามๆเข้าดู

Bookmarks

Bookmarks