overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: MBP ตัวใหม่ จะออกเมื่อไหร่ครับ?

OverclockZone Member illoGiCal's Avatar

Default MBP ตัวใหม่ จะออกเมื่อไหร่ครับ?

ก่อนหน้านี้ใ้ช้แต่ PC ครับ แล้วมีโอกาสได้ใช้ MBP ของรุ่นพี่เลยติดใจครับ
    ในช่วงนี้พอดีมีแพลน จะซื้อ MBP ครับ
    แต่ก็เกิดความกังวลตามประสาคนซื้อของ IT

เลยอยากทราบว่า ในอนาคตอันใกล้นี้ (ราวๆ 3 เดือนข้างหน้านี้)
    จะมี MBP ตัวใหม่ออกมาหรือเปล่าครับ?

รบกวนด้วยนะครับ
    ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

จาก ข้อมูล
    2 จะชื้อแม็คตอนไหนถึงจะได้ราคาถูก..
    จากข้อแรกผู้อ่าน หลายๆคนอาจจะมองว่าจริงอยู่เมื่อเทียบที่ราคาเท่าๆกันนั้น Mac ไม่ได้แพงกว่า แต่พวกเขาเหล่านั้นไม่ได้ต้องการสเป็กในระดับนั้นเลย หากเพียงต้องการชื้อเครื่องคอมพิวเตอร์ในระดับที่ถูก โอเคตามผมมาครับ

จากที่สังเกตุด้วยประสบการณ์ส่วนตัวพบว่า Life Cycle ราคาของ Mac แท้นั้นจะเป็นตามนี้ครับ

Stage 1 เปิดตัวด้วยราคาแพงที่สุด..
    Stage 2 อาจจะมีการลดหรือมีการแถมของแถม
    Stage 3 หลังจากที่รุ่นใหม่ออกราคาจะเป็นราคา Clear Stock

ขอลองยกตัวอย่างราคาของ MacBook Pro รุ่น Early 2008 น่ะครับ

Stage 1 เปิดตัวด้วยราคา 76900 บาท
    Stage 2 ลดลงมาเหลือ 71900 บาท
    Stage 3 เมื่อรุ่นใหม่ออกรุ่นี้ลดราคาเหลือ 58900 และรุ่นใหม่มาที่ราคา 73900 บาท

ของคุณ Amethyst
    กระทู้ แม็คแท้​ ​และ​ ​แม็คเท่ห์​ ​ตอนที่ 2 : ราคา Mac แท้แพงจริงๆหรือไม่..
    http://www.digiplankton.com/webboard...showtopic=1847
    ขอบคุณมากครับ
    Last edited by illoGiCal; 18 May 2009 at 15:37:32.

OverclockZone Member vani11ass's Avatar

3เดือนหน้า นี้ ผมคิดว่าามันยังไม่ออกแน่นอน

เพราะ UMB เพิ่งออกมาได้ไม่นานครับยอดขายยังเพิ่มได้อีก

ถ้าอยากได้ Mac ราคาถูกมี 3 วิธีครับ

1.มือ2 หาง่ายครับ สภาพดีๆทั้งนั้น ราคาถูก หาง่ายเพราะบานคนเป็นมือใหม่ซื้อมาใช้ไม่เป้นก็ขาย หาง่ายมากสภาพดีราคาถถูกเนี่ย ลดลงไปเป็นหลังหมื่น

2.ใช้ราคานักศึกษา อันนี้ก็ลดได้เป็นหลักพัน

3.รอมันออกรุ่นใหม่ แล้วราคารุ่นเก่าก็จะตก

ดังนั้นถ้าจะให้คุ้มนะครับ มันออกปุ๊ปก็ซื้อปั๊ปเลย ใช้ให้คุ้มเลย ยังไงราคามันก็ไม่ตก ตกอยู่ทีเดียวตอนออกรุ่นใหม่นะแหละ <<<<เค้าทำกันงี้นะส่วนใหญ่

แต่สำหรับผมคิดว่า ซื้อตอนไหนมันก็คุ้มนะถ้าเราใช้มันจริงๆ ถ้าห่วงแต่คุ้มไม่คุ้มก็ไม่ได้ใช้สักทีแล้วผมว่ารุ่น
    UMB นี่อยู่ได้อีกนานเลย คงไม่ตกยุคง่ายๆ ^^

ผมว่า มองหาโอกาศ ผ่อน0% แล้วก็ยิงเลย นั้นแหละ แหล่มมาก อิอิ
    Last edited by vani11ass; 19 May 2009 at 15:21:04.

OverclockZone Member illoGiCal's Avatar

เสียววาบๆ เลยครับ หลังจากเห็นข้อมูลใหม่ใน
    http://buyersguide.macrumors.com/#MacBook_Pro
    เครดิต คุณ Dark Side บอร์ด digiplankton.com

สังเกตุจากการทิ้งช่วงแล้วส่วนใหญ่จะไม่เกิน 9 เดือน
    นั่นก็หมายถึงเดือนหน้ามีความเป็นไปได้ที่จะออกตัวใหม่หรือเปล่าครับ?

Recent Releases
    graph ???
    graph 10/2008
    graph 2/2008
    graph 6/2007
    graph 10/2006
    graph 4/2006
    graph 1/2006
    graph 10/2005
    graph 1/2005
    graph 4/2004
    graph 9/2003
    graph 1/2003
    graph 11/2002

OverclockZone Member

ผมว่า ยังไม่ออกอะ

ช่วงนี้เขาให้ความสนใจ กับ MAC OS X 10.6 กะ iphone ซะมากกว่าครับ

OverclockZone Member vani11ass's Avatar

Quote Originally Posted by plummet View Post
    ช่วงนี้เขาให้ความสนใจ กับ MAC OS X 10.6 กะ iphone ซะมากกว่าครับ
    ผมก็ว่างั้นนะ

แนวโน้มของ MBP จะออก ผมว่าต้องประมาณ Snow Leopard ออกหรือหลังจากนั้น

น่าจะเป้นอย่างนั้นนะ

ก็คงเปลี่ยนเสปกอะครับผมก็รอตัวใหม่อยู่เหมือนกัน เดาเอานะคงจะประมาณสามเดือนเหมือนกัน

แมคออกมาเที่ยวนี้ไม่ค่อยอัพเสปกเลย คิดว่าตัวใหม่คงได้เห็น

ส่วนราคา 58900 ผมว่าพวกร้านเขาลดกันเองครับ

รู้สึกแย่ครับ
    Last edited by illoGiCal; 2 Jul 2009 at 03:19:57.

OverclockZone Member Tad's Avatar
    China Town , Bangkok

Macbook Pro ที่เพิ่งออกเมื่อวันจัน อัพเสปค ลดราคา แบบสายฟ้าแลบ สงสารเพื่อนที่เพิ่งซื้อMacbook

Bookmarks

Bookmarks