Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อ Mornitor ใหม่ไว้สำหรับเล่นเกม คอมโดยเฉพาะ ไม่ทราบว่าซื้อ Flat หรือ Wide ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อ Mornitor ใหม่ไว้สำหรับเล่นเกม คอมโดยเฉพาะ ไม่ทราบว่าซื้อ Flat หรือ Wide ดีครับ

ใจจริงอยากได้ Flat 4:3 ธรรมดาแต่หายากมากเลย สมัยนี้เกมส์ส่วนใหญ่เล่นกันบนจอแบบไหนเหรอครับ ส่วนใหญ่ผมเล่นเกมส์เป็นพวก CIV4, The Sim, Diablo, Starcraft พวกเนี่ยน่ะครับ

เกมส์เนี่ยใช้ Wide เหรอครับผม ผมเห็นเกมส์หลายเกมส์ยังไม่ค่อยรองรับเท่าไรเลย และ อัตราส่วนก็ออกมาแปลกๆ ใช่ไหมครับ ผมคิดยังงี้ถูกไหมครับผม

เห็นว่า Wide เนี่ยส่วนใหญ่ไว้ใช้ดูหนัง แต่ผมไม่ได้เอามาดูหนังเลยครับ

เล่นเกมส์ อย่าเดียวล้วนๆ

แนะนำด้วยครับผม

**คิดว่าตั้งไม่ผิดห้องใช่ไหมครับ ห้องนี้น่าจะเล่นเกมส์กันเยอะแน่ๆเลย**

ก็แล้วแต่คนชอบครับผม มีให้เลือกทั้งแบบปกติ (ซึ่งก็มีทั้งแบบสี่เหลี่ยมจตุรัส และผีนผ้า)
    กับแบบไวด์สกรีน (ซึ่งมีบางรุ่นที่รองรับแบบFull HDด้วย)

ต้องหาโอกาสไปลองใช้ดูทั้งสองอย่าง เปรียบเทียบของจริงเลย ทั้งจากร้านเกมและเน็ต และจากร้านในพันทิพ ตัวที่เค้าวางโชว์หน้าร้าน

ถ้าขนาดจอแบบปกติ จะได้พื้นที่แนวตั้ง ได้ประโยชน์กับพวกงานเอกสารและหน้าเวบ รวมทั้งเกมแนวWarcraft ที่แบ่งหน้าจอด้านล่างแสดงผลItemต่างๆ พวกเกมออนไลน์ หรือเดินหน้ายีง FPS

แต่บางเกมก็สนับสนุนจอไวด์ ซึ่งจะให้ภาพมุมกว้าง พวกเกมNeedForSpeed หรือ Call Of Dutyต่างๆ เกมใหม่ๆเดี๋ยวนี้สนับสนุนจอไวด์ แต่เกมเก่าๆไม่มีความละเอียดขขนาดจอไวด์จึงได้ภาพแปลกๆออกมาครับ เพราะค่าการแสดงผลไม่ตรง

ซื้อของให้ตรงสเปค และ ความชอบ ของคุณ ดีที่สุดครับ เพราะมันจะต้องอยู่ต่อหน้าคุณไปอีกนาน

Comment

ที่จริงจอแบบปกติ ก็มีขายคู่กับจอแบบไวด์นั่นแหละครับ ราคาอาจแตกต่างกันเล็กน้อย ซัก 19 นิ้ว ราคาคุ้มค่ามีหลายตัวครับ แพงกว่า 17 นิ้ว นิดเดียวเอง ถ้าชอบเล่นเกมแนวนั้น จอแบบปกติก็เหมาะสมกับคุณแล้ว

Comment

ซื้อตามที่ชอบดีกว่าอะครับ แต่จอ wide ใช้ไปนานๆ กับเกมเก่าๆ เดี๋ยวก็ชินครับ แต่ผมว่าจอ wide ดูหนัง หรือทำงานมันได้พื้นที่เยอะดีครับ

เพราะบางทีผมก็ยังเข้า b.net ไปเล่น diablo2 อยู่เหมือนกันครับ ข้างๆ มันก็เหลือขอบดำ แต่ก็ชินแล้วครับ เหอเหอ

Comment

widescreen ครับผม

Comment

Originally posted by BossaNova View Post
            ก็แล้วแต่คนชอบครับผม มีให้เลือกทั้งแบบปกติ (ซึ่งก็มีทั้งแบบสี่เหลี่ยมจตุรัส และผีนผ้า)
            กับแบบไวด์สกรีน (ซึ่งมีบางรุ่นที่รองรับแบบFull HDด้วย)

ต้องหาโอกาสไปลองใช้ดูทั้งสองอย่าง เปรียบเทียบของจริงเลย ทั้งจากร้านเกมและเน็ต และจากร้านในพันทิพ ตัวที่เค้าวางโชว์หน้าร้าน

ถ้าขนาดจอแบบปกติ จะได้พื้นที่แนวตั้ง ได้ประโยชน์กับพวกงานเอกสารและหน้าเวบ รวมทั้งเกมแนวWarcraft ที่แบ่งหน้าจอด้านล่างแสดงผลItemต่างๆ พวกเกมออนไลน์ หรือเดินหน้ายีง FPS

แต่บางเกมก็สนับสนุนจอไวด์ ซึ่งจะให้ภาพมุมกว้าง พวกเกมNeedForSpeed หรือ Call Of Dutyต่างๆ เกมใหม่ๆเดี๋ยวนี้สนับสนุนจอไวด์ แต่เกมเก่าๆไม่มีความละเอียดขขนาดจอไวด์จึงได้ภาพแปลกๆออกมาครับ เพราะค่าการแสดงผลไม่ตรง

ซื้อของให้ตรงสเปค และ ความชอบ ของคุณ ดีที่สุดครับ เพราะมันจะต้องอยู่ต่อหน้าคุณไปอีกนาน

Comment

widescreen โลด

Comment

widescreen มันเสียสายตาครับเขาบอกมาแล้วว่าตาคนเรามีขีดจำกัดถ้ากว้างเกินไปจะไม่ดีต้องแบบพอดีครับ

Comment

เกมแต่ละอย่าง บอกถึงอายุจริงๆเลย

ผมก็ชอบ สตาร์คาร์ฟ นะ อมตะจริงๆเกมนี้ เล่นทีไรแพ้เพื่อนทุกที

Comment

เดี๋ยวนี้เห็นแต่wide screenกันหมดแล้ว -*-

Comment

ธรรมดาเล่นเกมส์มันกว่า(บางเกมส์) wide ดูหนังฟังเพลงได้อารมณ์ที่ซู่ด.....

Comment

เล่นเกมอย่างเดียว 4:3 น่าจะดีกว่าครับ
                        ยิ่งกับ FPS นี้เห็นกันชัดๆเลย

Comment

ทีแรกผมก็หาจอไม่ wide เหมือนท่านแหล่ะครับ (สุดท้ายก็ได้ wide อยู่ดี - -" )

แต่พอซักพักท่านใช้ไปเรื่อยๆแล้วจะติดใจไม่อยากกลับไปใช้ 4:3 เลยครับ แหะๆ

พอไปเล่นจอธรรมดาตัวมันละครในเกมส์มันจะยืดๆ ยังไงชอบกล หรือผมเป็นคนเดียวหว่า ^^

Comment

wide ดีกว่าครับผมว่า

เพราะว่าเกมส์ใหม่ ๆ บางเกมส์ เช่น Assassin's Creed นั้น กำหนด Resolution ไว้ที่ 16:9
                            ถ้าใช้จอ 4:3 ก็จะเหลือขอบดำ ๆ ทั้งบนล่าง ครับ (เหลือเยอะกว่าจอ 16:10)

และผมคิดว่า Resident Evil 5 คงเป็นเช่นเดียวกัน

แต่ก็แล้วแต่คนชอบนะครับ

Comment

เล่นเกมส์โดยเฉพาะ ต้องจอธรรมดาคับ ไม่ wide ไปดูการแข่งเกมส์สำคัญๆ ที่ต่างประเทศสิ ไม่มีใครเค้าใช้ wide เพราะเกมส์แต่ละเกมส์ มันเป็นเกมส์เก่าๆ อิอิ เช่น starcraft รุ่นใหญ่ต้อง จอธรรมดา คับ

Comment

Working...
                              X