overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ลำโพงที่ซับมีกำลังขับสูง จะดีกว่าตัวที่กำลังต่ำกว่ารึป่าว คับ

OverclockZone Member vonbin's Avatar
    ทำเนียบขาว ชั้น 2 ห้องที่ 3 ทางขวามือ ประตูห้องสีฟ้า

Default ลำโพงที่ซับมีกำลังขับสูง จะดีกว่าตัวที่กำลังต่ำกว่ารึป่าว คับ

สงสัย ??? ว่าเสียงมันจะดีกว่า ตัวที่มีกำลังต่ำกว่าเสมอรึป่าว คับ

OverclockZone Member s.krohlek's Avatar

ขึ้นอยู่กับวงจรด้วยครับ ลำโพงซับต้องใช้กำลังขับเยอะเป็นธรรมดาอยู่แล้ว

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ซัฟงานวัด กับ ซัฟ bose ล่ะมั้ง ?

OverclockZone Member leahlover's Avatar

คำถามคือ เราควรดูกำลังขับของซับ เพื่อเป็นการตัดสินใจด้วย ตอนเลือกซื้อลำโพง หรือไม่ ใช่ไหมเอ่ย

กำลังขับมาก เสียงมันสามารถเร่งเสียง ให้ดังได้ง่าย ขึ้น กว่า กำลังขับน้อย

แต่ไม่ได้แปลว่า กำลังขับมาก จะให้เสียงได้ดีกว่า กำลังขับ น้อย

OverclockZone Member

เห็นด้วย ดังกว่าไม่ได้ ดีกว่า เสมอไป

OverclockZone Member vonbin's Avatar
    ทำเนียบขาว ชั้น 2 ห้องที่ 3 ทางขวามือ ประตูห้องสีฟ้า

Quote Originally Posted by leahlover View Post
    คำถามคือ เราควรดูกำลังขับของซับ เพื่อเป็นการตัดสินใจด้วย ตอนเลือกซื้อลำโพง หรือไม่ ใช่ไหมเอ่ย

กำลังขับมาก เสียงมันสามารถเร่งเสียง ให้ดังได้ง่าย ขึ้น กว่า กำลังขับน้อย

แต่ไม่ได้แปลว่า กำลังขับมาก จะให้เสียงได้ดีกว่า กำลังขับ น้อย
    อ๋อ ใช้เลย คับ ผมอยากถามเเบบนี้ พอดีผมไปสั่งซื้อลำโพง MICROLAB X15 มาทีนี้ผมไปเห็นลำโพง Logitech G51 ว่า Logitech G51 ตัวซับกำลังมันมากกว่า MICROLAB X15 ผมเลยอยากทราบว่าถ้าซับมันกำลังมากกว่ามันจะให้เสียงดีกว่ากระหึ้มกว่ารึป่าว

พอดีผมกำลังจะซื้อมาเล่น Cod4 อะคัับ อยากได้เสียงระเบิดแบบกระหึ้มๆหน่อย Eacan A600 II ที่ใช้อยู่เสียงมันไม่ถึงใจเลยอะคับ
    Last edited by vonbin; 1 Nov 2009 at 12:03:55.

OverclockZone Member

เหมือนกินข้าวมันไก่ครับ จะกินอิ่ม หรือกินอร่อย เอ๊ะ เกี่ยวกันมั้ย
    กินอิ่ม อาจจะไม่อร่อย (กำลังขับเยอะ แต่เสียงไม่ได้เรื่อง)
    กินอร่อย อาจจะไม่อิ่ม (ขับน้อย แต่เสียงดี แต่เปิดดัง ไม่สะใจ)
    ทั้งอิ่มทั้งอร่อย อาจต้องจ่ายแพง อันนี้แน่นอนครับ
    ทดลองฟังเปรียบเทียบทั้งสองตัวก่อนครับ แล้วค่อยตัดสินใจครับ
    ขอโทษที่ตอบไม่ตรงประเด็นครับ

OverclockZone Member newsgau's Avatar

ต้องลองไปฟังคับ บุคลิกแต่ละตัวไม่เหมือนกัน

OverclockZone Member thevetan's Avatar
    สนามบินน้ำ,นนทบุรี

มันอยู่ที่การออกแบบวงจร คุณภาพของอะไหล่ที่ใช้ในวงจร การออกแบบตู้ลำโพง คุณภาพของดอกลำโพง แบบที่ขายกันแถวๆบ้านหม้อหรือตามตลอดนัดที่เอากำลังขับสูงๆแต่ราคาย่อมเยา เสียงที่ออกมามันจะไม่ค่อยนุ่มนวลนัก แต่บางเครื่องที่กำลังขับไม่เท่าไหล่แต่ราคาแพงใฃ้อะไหล่ดี เสียงที่ออกมามันก็จะดีเป็นธรรมดา ดังนั้นไม่จำเป็นครับว่ากำลังขับสูงแล้วเสียงจะแย่ลง มันอยู่ที่หลายปัจจัยครับ แม้กระทั่งการวางลำโพงแต่ละทิิศทางยังให้เสียงที่ต่างกันเลยครับ นี่ยังไม่รวมไปถึงสายสัญญาณด้วยนะครับ ถ้าจะซื้อก็ดูขนาดห้องหรือสถานที่ ที่จะเอาไปใช้อ่ะครับ ที่สำคัญคือตอนซื้อให้ลองฟังดูครับแล้วดูราคาว่า เสียงกับราคาที่มันสมเหตุสมผลกันหรือเปล่า จริงๆแล้วมันอยู่ที่หูเราด้วยอ่ะครับถ้าพังในความดังที่พอดีๆมันจะฟังแล้วไพเราะ ถ้าให้เสียงดีแต่เปิดดังเกินหูจะรับมันก็ฟังไม่ได้เรื่องหรอกครับ
    Last edited by thevetan; 27 May 2009 at 12:31:57.

OverclockZone Member execute's Avatar

ผมว่ามันน่าจะขึ้นอยู่กับ นิยามของคำว่า เสียงดี เพระาว่ามันเป็นอะไรที่ค่อนข้าง ยืดหยุ่น ต้องลองฟังเองแล้วหละครับว่าชอบไม๊ = =

Bookmarks

Bookmarks