Announcement

Collapse
No announcement yet.

แมคเทียม พร้อมอัพ 10.5.7 เตรียมตัว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แมคเทียม พร้อมอัพ 10.5.7 เตรียมตัว

โหลดเสร็จลองเลยครับ....
    XxX leo 10.5.6 full system ของผม panic ปลุกไม่ขึ้นเลยครับ

เลยได้ลองอีกหลายๆตัว ลงเสร็จใหม่ๆอัพเลย จาก update dmg file ที่เก็บไว้ก่อนหน้า

iDeneb 10.5.6 อัพได้เลยชิวๆ แต่ไม่ชอบ เสียงไม่ทันได้ลองครับ มองเห็น q8200 เป็น 4 GHz เลย แก้ด้วย OSx86 tools แล้วหาย

XxX leo 10.5.6 ลง 3 ที อัพแล้ว panic ทุกที ไม่รู้จากอะไร ขี้เกียจเช็คดู ผ่านไปก่อน

iPC 10.5.6 อัพแล้วงอแง ต้องเข้า safe mode อยู๋ 2 รอบ ฟื้นครับ update อื่นๆอีกจนครบก็ยังไม่เดี้ยง เลยตกลงปลงใจกับตัวนี้......แต่

ลงเสียง ต้องเลือก driver ใหม่อีกพักใหญ๋ driver ต้องเปลี่ยนหลายตัวถึงได้เสียงมา...แหล่ม

ใครมีประสบการณ์ดีๆอีก ช่วยแชร์ เพิ่มเติมนะครับ

Last edited by saraoph; 26 Apr 2010, 23:55:44.

ทำไมรูปผมถึงได้มีกรอบเล็กด้วย แก้ยังไงครับ ......แก้ได้แล้ว...ไป insert นี่เอง

แต่ว่า อัพ 10.5.7 แล้วได้อะไรบ้าง ยังไม่รู้เหมีอนกัน

ผู้รู้ช่วยเสริมหน่อย
    Last edited by saraoph; 1 Jun 2009, 23:24:39.

Comment

ผมพึ่งลง Mac เสร็จเมื่อคืนนี้เองครับ ดีใจมาก แหล่มมากๆ เสียง ภาพ แอปพิเคชั่น โปรแกรมต่างๆ สุดยอด

ไม่อยากกลับไปใช้วินโด้เลย ผมลง XxX Leopard 10.5.6 Universal final ครับ ตอนแรกลง iPC 10.5.6 ไม่ได้ จะถอดใจแล้ว แต่พอลงแล้วเลือกไดร์เวอเท่าที่มีไม่มั่ว เลยได้ใช้แมค กะเค้าซะทีถึงจาปลอมก็เหอะ

ถามคุณเจ้าของกระทู้หน่อยครับว่า panic คืออะไร หรอครับ
      Last edited by peaksf; 19 May 2009, 01:01:00.

Comment

Originally posted by saraoph View Post
        โหลดเสร็จลองเลยครับ....
        XxX leo 10.5.6 full system ของผม panic ปลุกไม่ขึ้นเลยครับ

เลยได้ลองอีกหลายๆตัว ลงเสร็จใหม่ๆอัพเลย จาก update dmg file ที่เก็บไว้ก่อนหน้า

iDeneb 10.5.6 อัพได้เลยชิวๆ แต่ไม่ชอบ เสียงไม่ทันได้ลองครับ มองเห็น q8200 เป็น 4 GHz เลย แก้ด้วย OSx86 tools แล้วหาย

XxX leo 10.5.6 ลง 3 ที อัพแล้ว panic ทุกที ไม่รู้จากอะไร ขี้เกียจเช็คดู ผ่านไปก่อน

iPC 10.5.6 อัพแล้วงอแง ต้องเข้า safe mode อยู๋ 2 รอบ ฟื้นครับ update อื่นๆอีกจนครบก็ยังไม่เดี้ยง เลยตกลงปลงใจกับตัวนี้......แต่

ลงเสียง ต้องเลือก driver ใหม่อีกพักใหญ๋ driver ต้องเปลี่ยนหลายตัวถึงได้เสียงมา...แหล่ม

ใครมีประสบการณ์ดีๆอีก ช่วยแชร์ เพิ่มเติมนะครับ

ถามวิธีลงไดเวอร์ หรือเอาออกหน่อยครับ ทำไง
        อีกอย่างของผม E2200 มันบอกว่าวิ่งไป 3.8GHz อ่ะ แก้ไง

Comment

#3 panic ในแมคก็คล้ายๆ blue screen ในวินโดว์แหละครับ มันจะขึ้น log file ว่าเกิดจากอะไร ถ้าแก้ถูกก็หาย ถ้าไม่เป็นก็ลงใหม่...ง่ายที่สุด ผมใช้บ่อย 5555+
          Last edited by saraoph; 19 May 2009, 12:41:05.

Comment

#4 ถัา hardware ใดไม่ทำงาน การแก้คือลงทับไปเลย หรือ เอาออกก่อนแล้วลงใหม่จะดีกว่า

การเอาออก วิธีแรกคือ ใช้คำสั่ง command line ต้องพิมพ์เหมือนคำสั่งดอส โดยผ่านโปรมแกรม Terminal การใช้คำสั่งดูใน wiki น่าจะมี เคยเห็นอยู่นะครับ วิธีที่สอง ใช้โปรแกรมเช่น OSxTools ส่วนใหญ่จะลงไว้ให้เลย ลองหาดูใน App หรือ Utility folder แต่เราต้องรู้จักชื่อ driver นะครับ ไม่งั้นเลือกไม่ถูก วิธีอื่นก็มี ต้องไปที่ Library/Extensions แล้วไล่หาชื่อ drivers.kext ที่เราต้องการแล้วลบไปเลย ต้องใส่ PW ก่อน

การลง driver ก็คล้ายตอนเอาออกครับ คือ ใช้ command line หรือ ใช้โปรมแกรม OSxTools , Kext Helper ก็ได้ครับ บางที driver ในแผ่นใช้ไม่ได้ ตอนลง OSx ก็ไม่ต้องติ๊ก มาลงตอนหลังดีกว่า ส่วนใหญ่มี ethernet กะ sound เพราะตัวอื่น driver ไม่ถูกก็ไม่ผ่านมาได้หรอกครับ
            ควร set extension permission, clear extension cache ด้วย OSxTools, repair permission ด้วย disk utility ใน OS drive ที่เราลงไว้ แล้ว restart
            พอเป็นแนวทางนะครับ

อ้อ อีกอย่าง การแก้ CPU clock ใช้ OSxTools จะ manual หรือ auto ก็ได้
            Last edited by saraoph; 19 May 2009, 12:56:37.

Comment

อยากลงได้มั่งครับ ตอนนี้คงต้องงมไปเรื่อยๆก่อน

Comment

Originally posted by ton29048 View Post
                อยากลงได้มั่งครับ ตอนนี้คงต้องงมไปเรื่อยๆก่อน
                เหมือนผมเลยงมไปเรื่อยๆ นี่ก้อลองไป 3 เจ้าแล้ว มีผ่านอยู่เจ้าเดียวคือ kalyway 10.5.2 สงสัยผมจะเป็นคนโบราณ ถูกโฉลกกับของเก่าๆ เอิ้กๆ อัพได้จนถึง 10.5.4 จะไป 10.5.5 เดี้ยงซะงั้น บอร์ดผมยี่ห้อ Asus Blitz Formula P35

XxX Leo 10.5.6 not pass
                iPC 10.5.6 not pass

Comment

ขอสอบถาม guru หน่อยครับ ก่อนที่ผมจะอัพเป็น 10.1.57 ผมเข้า more info hardware สามารถแสดงรายละเอียดได้ครับ (iPC 10.5.6) ตอนนี้ไม่ขึ้นแล้ว

Comment

Confirm
                    10.5.5 iAtkos ลง Comboupdate 10.5.7 สามารถใช้ Vanilla Kernel 9.7ได้ครับ
                    ทุกตระกูล ถึง i7ด้วย

10.5.6 iPC ลง Combo update 10.5.7 ได้ไม่มีปัญหา
                    iDeneb 10.5.6 ตัวแรกเลยที่ลอง ได้ทันที

ทุกแผ่นที่กล่าวมา ระบบ เมื่อรีสตาร์ทเครื่องแล้ว จะเข้าไม่ได้ 1 ครั้ง พอรีเครื่องอีกครั้งหนึ่ง มันจะสั่ง -f โดยอัตโนมัติ ทำให้ระบบเข้าได้ตามปกติ

ข้อมูล จากผมโดยตรงนะครับ ไม่ได้เอามาจาก่างประเทศแต่อย่างใด

Comment

มีใครแก้ปัญหา osx กะตุก เปนช่วงๆ ได้บ้าง ครับ มันกะตุกตั้งแต่ 10.5.6 ขึ้นไป ถ้าเปน 10.5.5 รื่นตลอดกาล

ช่วยแนะแนวทางทีว่า มันเกิดขึ้นเพระอะไร เครื่อง เสถียรดีไม่มีปัญหา เพราะ เครื่องอื่นก็ กะตุก

Comment

ลองแล้วเนียน...

Comment

ใครได้ลองลงกับ i7 แล้วบ้าง
                          ต้องใช้ ตัวไหนฮะ pm มาเล่าให้ฟังหน่อยได้รึเปล่าฮะ รบกวนด้วยนะฮะ

Comment

ตอนนี้ ลงสำเร็จเรียบร้อยแล้วฮะ กับ i7
                            แต่เพิ่งเริ่มต้นเท่านั้น ยังไม่รู้เลยว่า เสถียรหรือเปล่า
                            ไว้ถ้าได้ลองอะไรมากกว่านี้ จะเอามาให้ดูกันนะฮะ

ตอนนี้ กำลังแก้ไข memory ที่ยังเห็นเป็น DDR2 อยู่เรย

Comment

Working...
                            X