Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง oc ใน bios กับ oc บน software

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง oc ใน bios กับ oc บน software

คือผมสงสัยหน่ะคับ

-ถ้าไปปรับใน bios มันก้จะ oc ถาวรใช่ไม๊คับ

-ถ้า oc บน ซอฟแวร์ มันจะ auto ให้เลย ใช่ไม๊คับ

คือการใช้ของผมก้ เล่นเกมส์หนักๆ กับ ใช้ธรรมดา ทั่วๆไป คือประมาณว่า ไม่เล่นเกมส์ก้จะไม่ oc หน่ะ แบบว่าลดการบริโภคไฟ หน่ะคับ แล้วแบบไหนถึงจะเหมาะสมกับการใช้ฃองผมดีอ่ะคับ

แนะนำที

รึประมาณว่าก่อนเล่นก้เข้าไปปรับ หลังเล่นก้ปรับคืน ถือโอกาสรีสตาร์ทเครื่องไปในตัว(หยั่งงี้ไหวม๊ะเนี่ย)

เมนบอร์ด กับ ซีพียู รุ่นอะไรครับ

Comment

เปิดโหมดประหยัดพลังงานสิครับ

Comment

ก็เล่นแบบตัวคูณสูงสุดน่าจะดี ถ้าอยากแรงบ้าง เบาบ้าง

สมมติใช้ e8400 มันก็ตัวคูณสูงสุดที่ 9

เล่นบัสซัก 450 ก็จะได้ 450x9 = 4050MHz (4.05GHz)

ตอนเทสก็ปิด C1E, EIST ก่อน พอเสถียรก็เปิด มันจะได้ประหยัดพลังงาน

จะเป็นใช้งานหนัก 450x9 = 4.05GHz

เวลาว่างๆไม่โหลดหนัก 450x6 = 2.7GHz

แบบนี้ก็เป็นอีกทางเลือก แล้วแต่จะพิจารณาครับ

Comment

ขอบคุณคับ

ผมว่า เมนบอร์ด asus
          ซีพียู Intel i7
          เล่นน้ำค่อยพัฒนา แต่เล่น cpu ก่อนเด๋ฦเน่าไฦ

Comment

ขอบคุณคับ

ผมว่า เมนบอร์ด asus
            ซีพียู Intel i7 920 อ่ะ
            เล่นน้ำค่อยพัฒนา แต่เล่น cpu ก่อนเด๋ฦเน่าไฦ

Comment

ดันๆๆๆๆ

สรุป ผมก้ต้องเข้าไปปรับแต่งใน bios ใช่ไม๊คับ

Comment

ASUS บางรุ่นจะใช้โปรแกรม ASUS TURBO V ลากในวินโดวส์ได้ แต่บางรุ่นก็ต้องทำในไบออส แล้วเซฟไว้เป็นชุดๆ ต้องคอยโหลดมาใช้

Comment

m/b asus ถ้า o.c หาค่าสเถียรพอไปได้ ก็ให้ save ไว้ o.c profile ครับสะดวกมากมาย เวลาจะคืนค่าเดิมก็ไป ปรับให้มัน คืนค่า เดิมๆ

Comment

แล้ว ปรับ ยังไงอ่า

สอนหน่อยจิ

มือใหม่ หัด Overclock

Comment

Working...
                    X