overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: มีงบ 12000 ซื้อรุ่นไหนดีครับ มีเหตุผลนะ ไม่ได้ถามมั่ว

OverclockZone Member classiclove's Avatar

Question มีงบ 12000 ซื้อรุ่นไหนดีครับ มีเหตุผลนะ ไม่ได้ถามมั่ว

ชอบ DSLR ครับ แต่อยากรู้ว่าพอจะมีราคาย่อมเยาบ้างรึปล่าว หรือ!! กล้องกึ่งโปรก็ได้ครับ คือ ชอบถ่ายรูป แต่งบน้อย เอามาถ่ายพร็อตแทรดแล้วก็วิวแลนสแคร็ป(พิมอังกฤษไม่เป็น) จะเอามาถ่ายรูปเพื่อน เอามาถ่ายชัดตื้น ชัดลึก เอามาวัดแสง เอามาเข้าphotoshopทำภาพDesign บางคนบอกว่าnikonดี บางคนบอกว่า cannonดี แต่คนที่ว่า งบเทพๆทั้งนั้น แต่ผมมี12000 จะมีรุ่นไหนเหมาะๆบ้างครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by classiclove; 20 May 2009 at 00:13:04.

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

D-SLR น่าจะเป็นคำตอบที่ดี ที่สุด งบเท่านี้

D-SLR มือสองได้สบายๆ ผมแนะ 400D+kit น่าจะหาได้อยู่

ตัวอื่นรอท่านอื่นมาเสริมครับ ^^

ลองไปหาที่ห้องกล้อง ocz ก็ได้ครับ
    Last edited by SaManTa[GTR]; 19 May 2009 at 02:26:07.

pwt's Avatar

ผมหาให้ได้สักหมื่นถ้วน ถ้าจะเอาจริงๆ แต่เป็น Pentax K100D น่ะ กับเลนส์คิต ถ้าไงก็ pm มา...

หรือไม่ก็ดูตัวนี้ ได้เลนส์มือหมุนไปเล่นอีกตัว พร้อมกระเป๋า อุปกรณ์ครบ กด link

ปล. ถ้าจะเล่นค่ายนี้จริงๆ คุยกับผมได้น่ะ อิอิ ของเล่นผมเยอะ

OverclockZone Member classiclove's Avatar

สรุปก็คือ ควรซื้อกล้องราคาโอเคพร้อมเลนส์ด้วยใช่รึปล่าวครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเอาของรุ่นไหนอยู่ดีอ่ะครับ
    มีรุ่นอื่นแนะนำอีกมั้ยครับ ถ้ามือ1ก็ดีมากเลยครับ มือ2ยอมรับว่าไม่ค่อยกล้าเท่าไหร่ครับ--" ขอบคุณมากๆครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

คิดว่าจะถ่ายอะไร?

ถ่ายแบบไหน?

ต้องใช้อะไรบ้าง?

ลองนึกเผื่อๆดูครับ เพราะผู้ใช้ D-SLR ส่วนใหญ่ งบประมาณบานปลายทั้งสิ้น

เดี๋ยวเปลี่ยนนู่น เพิ่มนี่

ถ้ามาถามคนในนี้ เค้าก็จะตอบตัวที่เห็นว่าดีกับตัวคน คนนั้นเอง หรือ ตัวที่เค้าอยากได้มาจับจอง

เลือกกล้องจริงๆแล้วเนี่ย ต้องเลือกเองนะ (เจอกระทู้มือใหม่เลือกกล้อง ก็ตอบไม่ค่อยถูกเหมือนกัน)

เพราะ กล้องต่างๆ อยากถ่ายอะไรก็ถ่ายได้ (ฟังดูอาจจะเป็น Rep ที่ไม่ช่วยอะไรเลย แต่ก็เรื่องจริงแหล่ะครับ)

ส่วนอธิบาย หลายคนคงขี้เกียจอธิบายแล้วล่ะ เพราะตอบกันซ้ำๆ ตรงๆ ชัดเจนๆ ไปหลายๆกระทู้ ลองหากระทู้เก่าๆดูครับ

ถ้าตั้งใจจริง มีเหตุผล ไม่ได้ถามมั่ว ผมว่าข้อมูลเพียงเล็กน้อยเกี่ยวกับข้อแตกต่างของแต่ละตัว คงหาได้ไม่ยากหรอกนะครับ

และก็ทางที่ดีที่สุด ควรไปจับด้วยตัวเองครับ กระชับมือมั้ย บีบแล้วยวบมั้ย ถูกใจมั้ย

งบน้อย ตัวเลือกค่อนข้างจะเยอะเป็นพิเศษ

ช่างใจก็ไม่ถูกว่าจะเลือก D-Like (แอบกระซิบว่า Nikon P90 น่าสนใจอย่างแรง 555+ อันนี้แอบเชียร์) หรือ D-SLR ดี คำตอบ ยังไงก็เป็นตัวท่านเองนะครับ ให้คนอื่นช่างใจแทนไม่ได้อยู่ดี

งบประมาณเท่านี้ ลองหาประกันร้านดูครับ

http://www.digilifethailand.com/

เว็บไซต์ ข้อมูลพอเกลิ่นๆนะครับ (หาเอง ต่อยอดเองเน้อ)

http://www.dpreview.com/
    http://www.pixel-peeper.com/

หวังว่าความคิดเห็นของผมจะเป็นประโยนช์ ไม่มากก็น้อย ไม่ก็ไม่มีประโยชน์เลย

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

กล้อง D-SLR มือหนึ่ง งบเท่านี้คงเป็นไปไม่ได้ - -

ปล.ผมแอบเห็นด้วยกับ NICKKIEZ น้าา

แต่ P90 มันก็เกิน 12,000 อยู่ดี ^^

คงจะต้องมือสองอย่างเดียวล่ะครับ
    ที่แน่ๆ หาข้อมูลต่างๆ ให้พร้อมก่อนดีกว่า ถ้ามีกล้อง compact แล้วใช้ไปก่อนจนกว่าจะหาข้อมูลจนแน่ใจแล้วว่าตัวเองชอบแบบไหน และตัวไหนตอบสนองความต้องการของเราได้มากที่สุดแล้วค่อยซื้อ

แต่งบเท่านี้คงได้มือสองของ OlympusE420 E410 E510 E500
    Canon 1000D 400D 350D
    Nikon D60 D40
    รุ่นอื่นไม่แน่ใจครับแต่พวกนี้น่าจะได้ครบอย่างใจ
    ที่เหลือก็ต้องลองไปจับ และดูรายละเอียดอย่างอื่นเพิ่มเอาเองล่ะครับ

OverclockZone Member zeza2499's Avatar

ผมแนะนำ Fujifilm Finepix S100FS มือสองครับ

อ่ะขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ เด๋วต้องเข้าร้านจับดูซะเลย และคงต้องหาร้านมือ2ด้วย แต่ร้านจำนำน่าจะมีด้วยนะ ต้องเข้าไปดูซะแว้ววว ขอบคุณงับ

ว่าแต่มีเทคนิคการเลือกบ้างรึปล่าวครับ ไอยุบๆ ยวบๆคืออะไรอ่ะ คือเวลาเข้าไปในร้าผมจะได้ไม่หน้าแตกมากอ่ะครับ-_-" ประมาณว่าเหมือนเลือกโน๊ตบุ๊ค ที่ต้องดูไม่ว่าจะรุ่นไหนก่อนเลยคือ ไม่มีdeath pixel เป็นต้น แล้วกล้องอ่ะครับ มาตราฐานขั้นพื้นฐานคืออะไรบ้างอ่ะครับ? ขอบคุณครับ
    Last edited by classiclove; 20 May 2009 at 00:11:10.

Bookmarks

Bookmarks