overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: เสียงไม่ออก spdif แต่ไปออกช่อง Coaxหลังเมนบอร์ดแทน จะทำไงให้ออกทั้ง2อย่างได้

OverclockZone Member Eskudozz's Avatar

Red face เสียงไม่ออก spdif แต่ไปออกช่อง Coaxหลังเมนบอร์ดแทน จะทำไงให้ออกทั้ง2อย่างได้

ผมฟอแมตท์เครื่องแล้วเสียงไม่ออก spdif

ใช้ window xp บอร์ด Gigabyte GA-EP45-UD3R (ใช้ซาวออนบอร์ดครับ)

+

การ์ดจอ 9800 gt 1GB ของ Gigabyte

+

pure codec ตัวล่าสุด

เซทspdif passthrough แล้ว โดยใช้ Ac3Filter ก็ยังออกเฉพาะ Digital coax

วานผู้รู้แจงทีครับนั่งลองผิดลองถูกมา 2วันแล้วไม่ได้ซักที

ปล. ก่อนฟอแมตท์เครื่องเสียงออกครับ (ผมต่อโดยใช้ขั้วDVI>HDMI) ย้ำว่าก่อนลงวินโดว์ใหม่เสียงมีครับ
    ปล.2 ผมต่อจากคอมเข้า AVR Denon แล้วค่อยเข้า LCD อีกทีครับ
    Last edited by Eskudozz; 19 May 2009 at 01:45:17. Reason: เพิ่มเติมข้อมุล

OverclockZone Member

ลองที่ ซาวน์หลัก ยังครับ

ที่ท่านปรับมันปรับในตัวโปรแกรม pure codec
    ลองดูที่ซาวน์หลัก ก่อนครับ

ไม่ได้ยังงัย รอ ท่านเรือรบ

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

จะให้เสียงออกที่ LCD หรือขอรับ งง
    ต่อ จาก คอม --> ไป AVR ใช้สายอะไรหรือขอรับ

OverclockZone Member Eskudozz's Avatar

ใช้สายHDMI ครับ เพราะavr ผมรองรับ แล้วก็ต่อสายจาก avr เข้าที่LCD Tv อีกทีนึง

ประเด็นของผมคือต้องการให้เสียงออกทั้ง LCD tvและ avr พร้อมกัน โดยที่ เสียงที่มาจากhdmiจะผ่านavr เข้า LCD TV แล้วผมจะต่อสายอีกเส้นเป็นdigital coaxจากหลังบอร์ดเข้าที่avr เพื่อให้เสียงออกที่avrอีกทีครับ

ปล.avr ผมมีฟังชั่นผ่านสัญาณเสียงไปที่TVเลยครับ

Unhappy

Quote Originally Posted by rat33 View Post
    ลองที่ ซาวน์หลัก ยังครับ

ที่ท่านปรับมันปรับในตัวโปรแกรม pure codec
    ลองดูที่ซาวน์หลัก ก่อนครับ

ไม่ได้ยังงัย รอ ท่านเรือรบ
    ผมปรับซาวหลักหมดแล้วครับยังไงก็ไม่ได้ ลองปรับทุกปุ่มเลยก็ว่าได้

อยากจะบ้าตาย ถ้าทำไม่ได้จริงๆเดี๋ยวไปสอย HDAV มาต่อกับเจ้า1909เลยดีก่า

ปล.ยังไงก็รอคำเฉลยปัญหาอยู่ครับ รอท่านผู้รู้ตอบทีครับ ผมนั่งแก้6ดมงยันตี2มา2วันแล้วT-T

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

เริ่ม งง นิดๆ แต่ค่อยๆ ทำความเข้าใจ คุณต่อสายจาก mainboard ด้วย Coax ---> AVR อันนี้เข้าใจได้ครับ

แต่ต่อสายจาก AVR ไป LCD เนี้ย หมายถึงการส่งเสียงไปอย่างเดียวรึ ขอรับ มันทำได้รึ????
    แต่จากด้านบนถ้าเป็นการ อัป สเกล อันนี้ผมเข้าใจได้ครับ

ประมาณว่าเรามีแหล่งสงสัญญาณเสียง 2 จุด
    1.คือ มาจากHDMI โดยเราต่อ ออกจากการ์ดจอ โดยใช้ขั้ว S/PDIF

2.คือ Coax ที่มาจากหลังบอร์ด

สิ่งที่ผมต้องการคือ

- ให้เสียงและภาพ จากข้อ 1 ผ่าน AVR แล้ว ส่งต่อไปที่ LCD เลย

- ให้สัญญาณเสียงจากข้อ 2 ตรงเข้าavr แล้วออกลำโพงที่ต่อกับAVRโดยตรง
    Last edited by Eskudozz; 19 May 2009 at 18:01:08. Reason: คำผิด

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ถ้าต้องการให้ spdif onboard ไปออกร่วมกับ 9800 GT hdmi ต้องต่อสายแบบนี้

แล้วสั่ง s/p dif passthrough ผ่าน onboard ตามปกติ

เสียบแล้วสั่งแล้วครับแต่ไม่ออก
    Last edited by Eskudozz; 20 May 2009 at 10:05:33.

ดันนิดนึง ผมไม่อยากแก้ปัญหาที่ปลายเหตุเล้ย(เปลืองตัง)

ขออภัย 9800GT มีไดร์เวอร์ sound หรือเปล่าขอรับ

ไม่มีครับ เพราnvdiaไม่มีทุกรุ่นอยู่แล้วครับ

ผมกละงงมากๆ หลังจากลงวินโดว์ใหม่แล้วมันไม่ยอมสงสัญาณ ทางSPDIFเลย

ถ้าเป็นที่บอร์ดเองสงสัยต้องเสียเงินอีกแล้วเรา

ไม่มีแล้วเสียงจะมีได้ยังไงขอรับ อันนี้ก็ขออภัย ที่ต้องถาม

เหมือน เพื่อนใช้ 4670 ไม่ลงไดร์เวอร์ การ์ด ก็ไม่ส่ง เสียงผ่าน HDMI พอลงก็มีปกติ

เบื่อๆก็เปลี่ยนทาง control panal ที่ system tray ให้เสียงออกทาง spdif เมน์บอร์ด โดยผ่านสาย coax

แต่ออกสองทางพร้อมกันเนี้ย กระผมก็ยังไม่เคยเจอ

**ผมไม่เห็นรูปที่ท่านเรือ โพสด้วยขอรับ ถ้าผิดผลาดเช่นไรขออภัยมา ณ ที่นี้**
    Last edited by mike_shinoda; 20 May 2009 at 12:21:47.

คือผมเสียบสายจากบอร์ดเข้าการ์ดจอแล้วไงครับ แต่มันไม่ออก

ที่ผมไม่เข้าใจก็เพราะว่า ก่อนที่ผมจะลงวินโดว์ใหม่เนี่ย มันออกได้ตามปกติเลย

ซึ่งตอนนี้แก้ไขยังไงมันก็ออกอยู่แค่ spdif หลังเมนบอร์ดอย่างเดียว แต่ไม่ออกจากตัวด้านในเมนบอร์ด

ปล.ยังไงก็ขอโทษด้วยครับที่พิมพ์วกวน เพราะผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง

ถ้า avr ผ่านเสียงจาก coaxial ออก hdmi ไปเข้า tv ได้

ในช่วงระหว่าคอม กับ avr ต่อ hdmi + coaxial ก็ได้ มันให้ผลไม่ต่างกัน กับการต่อ hdmi เส้นเดียว

คือมันผ่านเสียงจากHDMIได้อย่างเดียวครับแต่เอาเสียงจากcoaxไปเข้าHDMIไม่ได้ครับ

รอดูต่อไปครับ ถ้ายังไงถึงวันเงินเดือนออกแล้วยังไม่ได้เดี๋ยวต้องหาการ์ดเสียงซักตัวมาใช้ซะแล้ว

ผมคิดว่ามันน่าจะมาจากเมนบอร์ดเป็นแน่แท้

ปล.จากความต้องการของผมตอนนี้คืออยากให้เสียงออกทั้งHDMIและCoax พอมีการ์ดตัวไหนแนะนำบ้างไหมครับ

งบไม่จำกัดและหาของได้ในไทย (เน้นดูหนัง ฟังเพลง ไม่เล่นเกมเพราะมีX-fi ไว้เล่นแล้ว)

อีแค่เสียงจาก ลำโพง tv ใช้แค่ RCA แดงขาว จาก preout avr ไปเข้า line in ของ tv ก็ได้หรอก

หรือ... เอาจาก line out onboard ไปเข้า line in ของ TV โดยตรงเลย จบข่าว

กำลังคิดเหมือนกันครับ แต่มันน่าเสียดายที่เครื่องมันทำได้ไม่เต็มประสิทธิภาพเท่านั้นเอง

Bookmarks

Bookmarks