overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ถ้าผมทำหม้อน้ำมาขายจะมีคนซื้อไหมคับ

OverclockZone Member

Default ถ้าผมทำหม้อน้ำมาขายจะมีคนซื้อไหมคับ

ตัวนี้ยังไม่เสร็จนะคับเป็นตัวต้นแบบยังไม่ได้ทำสี งานก็ยังไม่ค่อยละเอียดเรียบร้อย ตอนแรกกะจะทำไว้ใช้เองแต่ถ้าทำให้เรียบร้อยกว่านี้จะมีคนซื้อไหมคับ

ตัวไหม่จะทำให้จุดต่อสายยางสั้นลงกว่านี้ และหันขึ้นมาด้านที่เห็นอยู่นี้ เพราะในรูปมันหงายอยู่
    สามารถติดพัดลมขนาด 120mmx2 (อีกด้าน) ด้านหลังดูดลมผ่านหม้อน้ำ

ขนาด 5"x10"x12mm อลูมิเนี่ยมทั้งใบ น้ำหนักยังไม่คิดก่อนคับ
    จุดต่อท่อสายยางขาด 1/2" ช่างเค้าบอกเคล็ดมาเค้ายืนยันว่าไม่อั้นน้ำครับ เดี๋ยวตัวจริงเสร็จค่อยลอง

อยากได้สีอะไรก็ลองลงๆกันไว้นะคับ ถ้าทำคงทำสีเดียว หลายสีไม่ไหวคับสีมันแพง

ใบละซักเท่าไหร่ดี ผมยังไม่ได้คิดต้นทุนเลยกะว่าเสร็จค่อยคิดทีเดียว
    มีไรติชมแนะนำได้นะคับ ยินดีคับ

ขอบคุณคับ

OverclockZone Member e21mxt's Avatar

จัดไปเลยท่าน จะรอติดตาม

ท่านคำนวนต้นทุกก่อนสิครับ เช่นค่าหม้อน้ำ ค่าเดินทาง ค่าขนส่ง ค่าทำสี ค่าส่งไปรษณีย์ และกำไร ที่สำคัญคือเรื่อง QC, ความสวยงาม และบริการหลังการขายด้วยครับ

จากการสังเกตุรูปภาพ ฟินหม้อน้ำถี่มาก เกรงว่าจะต้องใช้พัดลมแรงๆ ถึงจะทำให้เย็น และจะเกิดปัญหาเรื่องความดังของเสียงลมได้ครับ

การติดตั้งพัดลม ควรจะติดตั้งแบบดูด ถ้าทำที่ยึดพัดลมมาให้ด้วยจะแจ่มมาก

ขนาดของหม้อน้ำ (พื้นที่ฟิน) ควรจะใช้ขนาดพัดลมเป็นตัวกำหนัดครับ เช่น กว้าง 360x120 ม.ม. เพื่อที่ใส่พัดลมแล้ว เต็มแผงพอดี ไม่เหลือพื้นที่ว่างๆ ครับ

แต่ยังไงก็แล้วแต่ ต้องดูผลทดสอบก่อนครับ อีกอย่างนึงทางเข้าน้ำ ไม่น่าจะยึดตายตัวที่ 1/2" น่าจะทำเกลียวใส่ Fitting ให้ลูกค้าเป็นคนเลือกขนาดท่อเองมากกว่า บางคนชอบ 1/2" บางคนชอบ 3/8" ครับ

เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวครับ สนับสนุนคนไทยเต็มที่อยู่แล้ว ขอให้โชคดีครับ

OverclockZone Member Solidworks's Avatar
    South-East Asia

ผม อุดหนุน 1 คน

OverclockZone Member salamanderkmutt's Avatar
    BTS/MRT : บางบอน + อารีย์ + พญาไท + อุดมสุข

เอาใจช่วยครับ
    เห็นด้วยกับความคิดเห็นของพี่ tsawana ครับ อาจจะไม่อั้นน้ำ แต่อาจจะอั้นลมนะครับ
    เรื่องเสียงมีส่วนสำคัญเหมือนกันครับ และอยากให้ทำอโนไดซ์ไปเลยครับ สวยแน่

เสริมอีกนิดนึงในเรื่องความสะดวกในการติดตั้งเข้ากับตัวเคสครับ

รอติดตามผลการทดสอบนะครับ

OverclockZone Member SatoKaiba's Avatar

ขอรีเควสความสวยงามด้วยก็ดี - - บางคนก็แต่งเอาสวยคับฮ่าฮ่า

OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

ทำแจ่มๆเลยงับ สนใจๆๆ ..

OverclockZone Member jamesboyd's Avatar
    หลัง โลตัส ประชาชื่น

รอดูราคา กับชิ้นงานที่เสร็จเเล้ว

OverclockZone Member nut2u's Avatar

สวยดีครับ ใส่อคิลิคติดไฟยิ่งได้ราคา

ขอบคุณทุกความเห็นนะคับ มีต้องปรับปรุงอีกเยอะเลย คิดๆต้นทุนดูเล่นๆก็อ่วมอยู่เหมือนกัน ที่คิดว่าจะไปปรับปรุงมีดังนี้นะคับ
    1.ผมจะไปพยายามปรับปรุงเรื่องหัวต่อ Fitting ค่อนข้างยากคับ
    2.ที่ยึดกับพัดลมนั้นตั้งใจทำอยู่แล้วคับ ส่วนตัวยึดกับเคสคิดว่าอาจจะไม่ทำนะคับเพราะการนำมาติดตั้งของแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน และทำให้ต้นทุนเพิ่มขึ้น(นิดนึง) และอาจดูรกหูรกตา สำหรับคนที่ไม่ใช้ตรงนี้ หรือไม่แน่คิดๆอยู่ว่าอาจจะทำเป็นครีบเล็กๆข้างๆเหมือนในภาพเอามาไว้ติด3M (ตอนแรกกะไว้ยึดพัดลม)
    3.เรื่องความถี่ของฟินที่อาจจะทำให้เสียงดังเดี๋ยวทดสอบดูเล่นๆก่อนคับถ้าดังค่อยเปลื่ยนให้ห่ างกว่านี้

และเรื่องที่ยากที่สุดคงเป็นเรื่องการทำทุกอย่างให้เข้ากันอย่างสวยงามเนี่ยละคับ

ถ้าทำออกมาแบบไม่ทำสี แล้วไปทำสีกันเองดีป่าวครับ ลดต้นทุนไปในตัว
    Last edited by Dominiz; 20 May 2009 at 12:14:15.

OverclockZone Member zman's Avatar

สวยดีครับ

ถ้าถูกและดี น่ามีคนอุดหนุนเยอะ

OverclockZone Member Essung's Avatar

รอครับถ้าเจ๋ง 2 ตอน 1 ตัวครับ

OverclockZone Member m-1's Avatar

ประสิทธิภาพดี ขายไม่ยาก ทำมาดีงานเนี้ยบ ทดสอบแล้วไม่ดีก็จบบ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

รอชมครับ ถ้าเสร็จแล้วอยากจะลองโปรโมทก็ส่งมาให้ผมทดสอบได้นะครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member tike's Avatar

มารอชม

OverclockZone Member cpu_plk's Avatar

รอราคา ครับ ชุบอโนไดซ์แจ่มโลดดดดดดดด

OverclockZone Member alexaob's Avatar

เอา 1 ตัว.5+

Bookmarks

Bookmarks