Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่ครับ oc Ram ยังไงให้เสถียรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่ครับ oc Ram ยังไงให้เสถียรครับ

หลังจากได้ ซิงค์ Tuniq 120 ก็ลอง OC ดูครั้งแรก แบบนี้พอใช้ได้ไหมครับ oc Ram ไม่เป็น ควรปรับอะไรดีครับ ผมดูไม่เป็นว่านี่เสถียรรึยัง

เทสผ่านก็โอเค

Comment

บัสแรมกระจุม กระจิม ดี

Comment

เท่าที่่เห็นมันยังไม่ได้ OC แรมครับ มันเป็นการ OC cpu อยู่เลย (การ OC คือการทำให้มันทำงานสู้กว่าค่าที่ให้มา)
        การ OC แ รมมันยุ้งนิดหนึ่ง เพิ่มไฟ เพิ่มบัส
        1.การ OC แรมมันเป็นการ OC ไปกับ CPU ครับ คือปรับลดตัวคูณ CPU เ พิ่ม BUS Speed แล้วลอง +ทดแรม
        2.เพิ่มบัส ขึ้นไปจนกว่า CPU ทำงานไม่ได้ แต่อย่าลืมเพิ่มไฟให้กับ cpu ด้วย เพราัะความเร็ว CPU จะขึ้นตามบัส
        ปล. การเพิ่ม BUS Speed จะทำให้ cpu วิ่งเร็วเกินค่าที่เราต้องการ ให้ทำการลดตัวคูณลงมาจนใด้ค่า ความเ็ร็ว CPU ที่เราต้องการ

Comment

ต้องเพิ่มไฟแรมด้วยรึป่าวครับ ?? ผมใช้ kingston บัส 800 ธรรมดาๆ

Comment

ผมลองปรับดังนี้ครับ
            400*7.5 = 3.0 GHz
            เพิ่มไฟ cpu +0.1V
            North Bridge +0.025
            South Brigde +0.1
            ไฟแรม =1.95v
            ทดแรม 1:1 ปรับบัสเป็น400
            PCIE clock 100
            HT Link 1.8GHz

บูตเข้า Windows ไม่ได้อะครับ มันต้องปรับอะไรเพิ่มบ้างหรอครับ

Comment

Originally posted by inwnfs View Post
              ผมลองปรับดังนี้ครับ
              400*7.5 = 3.0 GHz
              เพิ่มไฟ cpu +0.1V
              ไฟแรม =1.95v
              ทดแรม 1:1 ปรับบัสเป็น400
              PCIE clock 100
              HT Link 1.8GHz

บูตเข้า Windows ไม่ได้อะครับ มันต้องปรับอะไรเพิ่มบ้างหรอครับ
              ผมว่าเอาเป็นอย่างๆ ไปดีกว่าครับ เอาCPUก่อนว่าไปได้แค่ไหน ค่าไฟที่บูตเข้วwindos
              แล้วค่อย เล่นกับแรม และ bus speed
              ปล.คนที่เข้าเล่นบัสสูงๆ เข้าไม่ต้องการให้ cpu ลากไปไกลครับ เอาค่าที่ใช้งานจริงแล้วลากบัสแรมเอา

Comment

ตอนนี้ใช้
                244*11.5 = 2.81GHz
                ไฟ cpu 1.280V
                แรมทดไปที่ 1:1 5-5-5-15
                ไฟแรม 1.95V

เปิดติอยู่

HT Link ปรับมั่วไม่รู้คืออะไร ปรับไป 1.8GHz ก็ยังเปิดติด

แต่รู้สึกบัสแรมน้อยๆเลยอยากให้ช่วยสอนปรับเพิ่มให้หน่อยครับ

Comment

.................. ดันรออ

Comment

อ่ะ ดันเพิ่ม
                    อยากรู้เหมือนกัน

บอร์ดเป็นไรหว่า เข้ายากขิงๆ

Comment

แรมแค่นี้ยังไม่ได้คลอก มันเลยนะคับ แล้วตามสะเป็กมันวิ่งเท่าไหร่ สมมุด 800 ในCpuz จะเห็น 400

ท่าน จะต้องทำยังงัยก้อได้ให้มันวิ่งมากกว่า400 แล้วมาเทส pi 32 เม็ก ถ้าผ่านก็โอเค แต่ไม่ผ่านก็มาไล่กันอีกที การ

Oc Ram มีหลายแบบคับ ลองหาอ่านดูหน้าหลังๆ มีเยอะแยะคับ

Comment

^
                        ^
                        ^
                        พี่กระทู้บนปรับค่าไว้อย่างไรบ้างครับ ขอแบบละเอียดนะครับ บอร์ดเดียวกัน CPU ก็คล้ายๆกัน ช่วยสอน oc หน่อยสิครับพี่

Comment

ของผมจะเป็นแบบนี้ไม่รู้ว่าจะ overclock ยังไงให้มันเสถียรช่วยจัดให้ทีครับ

cpu core i7 950 3.06 ghz
                          cooler master v6
                          ram ddr3 1600 6GB
                          graphic card galaxy gts450 1gb

ขอความคิดเห็นด้วยนะครับ

Comment

ขอเพิ่มเติมนะครับ

Mian board Asus Rampage iii gene

Comment

Working...
                            X