Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่า PSU ไหม้มีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่า PSU ไหม้มีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างครับ

คือพอดีเมื่อวาน PSU ที่เครื่องผมไหม้ครับ ( ไม่ถึงกับไฟลุกนะครับ แค่มีกลิ่นไหม้ออกมาเฉยๆ )
    สเปคเครื่องก็ธรรมดาๆนะครับ

AMD 4800+
    ECS A780GM
    RAM 2GB
    HDD 1 ลูก
    DVD 1 ตัว
    พัดลม 4 ตัว
    ATI 4670 1 ตัว
    PSU ติดมากับเคส ยี่ห้อนีโอลูชั่น ด้านข้างเขียนแปะไว้ว่า 500w

ของเล่าอาการก่อนแล้วกันนะครับ
    มีอยู่ว่า ผมไปซื้อการ์ดจอตัวใหม่ HD4670 มาเพื่อแทนที่การ์ดจอตัวเก่าของผมคือ HD3650
    ผมก็จับ 4670 ยัดใส่เครื่อง แล้วก็เปิดใช้งานตามปกติ
    เป็นเวลา 1 วัน ที่ผมเปิดเล่นเกมเล็กน้อยประมาณ 1 ช.ม. จากนั้นก็เปิดดูเวปตามปกติ
    พอมาวันที่ 2 ผมเลยว่าจะลองเล่นเกมนานๆ เพื่อทดสอบการ์ดจอซะหน่อย
    ซึ่งปรากฏว่า ผมเล่นไปประมาณ 3-4 ช.ม.
    เครื่องเกิดอาการ วูบ!! ครับ ดับในทันทีทันใด ... จากนั้นก็มีกลิ่นไหม้ตามขึ้นมา

ผมก็รีบถอดปลั๊กทุกอย่างออกทันที แงะเคสออกมา โอ้ .... กลิ่นไหม้ !!
    แว๊บแรกผมก็นึกว่า การ์ดจอไปซะแล้วเหรอเนี้ย แต่ไม่ใช่ครับ กลิ่นมันมาจาก PSU
    สรุปก็คือ PSU ของผมเสียชีวิตไปแล้วครับ เปิดไม่ติดอีกเลย ( ดีนะที่มันไม่ชวนฮาร์ดแวร์ตัวอื่นเสียชีวิตไปด้วย )

เลยอยากจะขอรบกวนถามถึงอาการของมันหน่อยครับ
    ที่ PSU ไหม้นี้สาเหตุของมันมาจากอะไรครับ
    ถ้าเป็นเพราะไฟมันไม่พอ มันก็น่าจะแค่วูบเฉยๆ ไม่น่าจะไหม้แบบนี้นะครับ
    หรือว่าเป็นเพราะ 4670 กินไฟเยอะกว่าการ์ดตัวเก่าของผม มันเลยทำให้ PSU จ่ายไฟเกินความสามารถของมัน มันก็เลยไหม้

ตอนนี้ผมซื้อ PSU ตัวใหม่มาแล้วครับ ยังไม่กล้าเล่นเกมทดสอบหนักๆ 55+
    เลยมาขอรบกวนสอบถามตามนั้นก่อนครับ

ขอบคุณครับ ^^~

คาปาคุณภาพต่ำครับ ทนความร้อนที่เกิดจากการฌโหลดนานๆไม่ได้

ถ้าลงปริ๊นเป็น เอาคาปาที่เสียไปซื้อsolid copaจากร้านอิเลกทรอนิค มาใส่เองได้เหมือนกัน

Comment

*-* เอ ... เมื่อก่อนผมเล่นเกมนานกว่านี้อีกนะครับ ประมาณ 6 ช.ม.+
      แต่พอเปลี่ยน VGA มาเป็น 4670 มันก็มีอาการอย่างที่บอกไปแล้วเลยครับ

เอ ... หรือว่ามันบังเอิญสิ้นอายุขัยมันพอดีกับจังหวะผมเปลี่ยนการ์ดจอใหม่ครับ
      ว่าแล้วก็ไปแงะหารอยไหม้ก่อน จะอยู่แถวไหนน้อ

Comment

Working...
      X