overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: สงสัยความร้อน i7 ผิดปกติ ช่วยหน่อยครับ

OverclockZone Member guidezaa's Avatar

Default สงสัยความร้อน i7 ผิดปกติ ช่วยหน่อยครับ

สงสัยความร้อน i7 ผิดปกติ ช่วยหน่อยครับ พอดี case มันเล็กแถม overclock และ Crossfire อีก อุณหถูมิประมาณ 83 - 90 อุณหถูมิครับ แต่ไม่อยากเอา V8 กับ Case ออก จะทำไงดีครับ

OverclockZone Member 0VERCL0CK Z0NE's Avatar

ของผมด้วย คล๊อกแค่ 3.0 เดิม ๆ หมด รัน Prime95
    ความร้อนวิ่งไปที่ประมาณ 81 ถือว่าปกติมั๊ยครับ (เฉลี่ย 8 หัว โดยประมาณ)
    เสป็ค ตามลายเซ็นต์ครับ

OverclockZone Member hurahara's Avatar

Quote Originally Posted by guidezaa View Post
    สงสัยความร้อน i7 ผิดปกติ ช่วยหน่อยครับ พอดี case มันเล็กแถม overclock และ Crossfire อีก อุณหถูมิประมาณ 83 - 90 อุณหถูมิครับ แต่ไม่อยากเอา V8 กับ Case ออก จะทำไงดีครับ

90 นั่นfullหรอครับ
    Last edited by hurahara; 21 May 2009 at 01:40:12.

OverclockZone Member gonpofin's Avatar

ร้อนโครต ครับ
    และ ใอ้ Prime95
    ถ้ารันผ่านก็ถือว่า โอเคเลย ครับ

แต่ผมถามหน่อยครับว่า ประจำวันหรืองานประจำวันของคุณเล่น Cpus ขนาด 8แทรด ตลอดทั้งวันเลยหรอครับ
    คุณเล่นให้มันฟู โหลด 100 เปอเซนตลอดทั้งวันเลยหรอครับ โอโห ถ้าคุณเล่นขนาดนั้น เว่อไปแล้ว พะเจ้า

แต่ถ้าคุณ เอาไว้ ทำ 3D เอาไว้แรนเดอ กราฟฟิค เยอะๆๆซ้อนๆๆ ก็เล่นน้ำไปครับ

แต่ผมว่า คุณก็ ขาบ้าพลัง คนหนึ่งมั้ง คงไม่ ได้ทำกราฟฟิคอะไรโหดขนาดนั้น
    ผมเห้น ท่านที่เก่งๆๆและมีประสบการหลายคนและครับ ที่ใช้ Prime95 ทดสอบโอเค่ ท่านผ่าน แต่ ท่านก็ได้คิดในใจว่าเฮอ เราเล่น ที่ความเร็ว 4.2 แล้ว ใช้ Prime95 ทดสอบ 1วันผ่านแล้วด้วย สบายใจละ (((แต่อีกความเป้นจริงท่านหลอกตัวเองแล้วครับเพราะ ผมถามหน่อย ท่าน ใช้ ให้มันวิ้ง100เปอเซนตลอดทั้งวันไหมหรือยึดคตินี้ พกถุงยางไม่ได้ใช้ ดีกว่าเวลาจะใช้ไม่มีพก หรอ.. ???)))

และอีกอย่าง ตอนนี้ ที่ผมจับ I7 มานะ มี Steping D0 อ่ะเย็นแรง และเนียนมาก ผมเล่น 4.2แบบไม่ต้องคิดมาก ท่าน เจมยัดไป 4.5เพราะ เขาเล่นน้ำ แต่ผมเล่น Zing และความเย็น ของผมที่Zing ก็ประมาณ 55-65 ครับ

ส่วน จะทนไหมอ่ะหรอ ผมใช้ซิ้ง 120EX เล่นมา จะพอ 2อาทิตย์ตั้งแต่ซื้อมาใช้ยังไม่มีน้ำเงิน เลยทำงานปกติ 16-18 ชม ทำงาน ไร้แผ่น ตัดต่อ เล่นเกมส์ ไปพร้อมๆๆกัน CPU ความร้อนประมาณ 55-65 ประมานเนี้ยไม่มีค้างด้วย ไม่มีเอ๋อ
    เอาเป็นว่า รัน FutureMark 3DMark Vantage อะผ่านละกัน ปกติ ไม่มีค้างด้วย แต่พอผมบ้าจี้เพราะมีเทพ บางคนยุให้ทดสอบ Prime95 สัก 8 ชม ผมก็ลองทำ พลคือCPUS วิ้ง100เปอเซนตลอดเลยผมตกใจมากโอวว บ้าไปแล้ว จริงๆๆเอาแค่ รัน 3DMark Vantage ก็พอแล้ว ใอ้เนี้ย มันโหดอยู่แล้ว ถ้าทำงานตลอด 24 ชมยังไงก็ไม่ดับเว้นไว้แต่ RAM ที่ใช้ ก๊ากและมั้งครับ

สรุป หารุ่นดีๆๆ และหาแรมดีๆๆ และ เน้นความเป็นจริงอย่าหลอกตัวเองในยุคเศรษฐกิจฝืนเคืองเดียวเงินจะหมดกระเป๋า ทุกวันนี้เล่น 4.2 ซิ้งเดิมๆๆและที่สำคัญไม่งอแง ด้วย นับว่าโอเคแล้วครับ
    Last edited by gonpofin; 21 May 2009 at 06:24:01.

OverclockZone Member hurahara's Avatar

^
    ^
    ท่าน Prime95 ไป 8 ชม.เลยหรอ ผลเป็นไงบ้าง

OverclockZone Member gonpofin's Avatar

Quote Originally Posted by hurahara View Post
    ^
    ^
    ท่าน Prime95 ไป 8 ชม.เลยหรอ ผลเป็นไงบ้าง

จะเป้นยังไงละท่าน ปิดตั้งแต่ 1ชมแรกเลย เพราะผมเห็นมันฟู 100เปอเซนแม้งบ้าไปแล้ว
    งานที่ผมทำไม่เคยบ้าขนาดนี้ ไม่ไหวครับทดสอบ แบบนี้ผมไม่เอาอ่ะ เวนกำจริงๆๆๆ

Quote Originally Posted by gonpofin View Post
    จะเป้นยังไงละท่าน ปิดตั้งแต่ 1ชมแรกเลย เพราะผมเห็นมันฟู 100เปอเซนแม้งบ้าไปแล้ว
    งานที่ผมทำไม่เคยบ้าขนาดนี้ ไม่ไหวครับทดสอบ แบบนี้ผมไม่เอาอ่ะ เวนกำจริงๆๆๆ
    อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนอะนะ หุหุ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เทพ คุยกัน -*-

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ดูจากการจัดเคสข้างในแล้ว อุณหภูมิขนาดนี้ก็ปกติละครับ

ผมเล่นเคสใหญ่ ไม่ได้ OC อะไร Full ยังปาไป 80 แล้วครับ (Stock Sink)

OverclockZone Member 0VERCL0CK Z0NE's Avatar

งั้นถามใหม่นะครับ...

ผมใช้เล่นเกมส์ Left 4 Dead ปรับสุดทุกอย่าง เล่นไปก็เปลี่ยนหน้าจอ มาดูอุณภูมิ ก็เฉลี่ย 55 องศาตลอด
    เล่นไปประมาณ 4 ชม. ก็เฉลี่ยที่ 55 ตลอด...

1. ถามว่า เย็นปกติมั๊ย....ถ้ามันร้อนเกิน ใจก็อยากเปลี่ยนเป็น Stepping D0 เหมือนกัน.. พอดีขายได้ 10,000 นึง ซื้อใหม่ก็เพิ่มเงินประมาณ พันกว่า ๆ ดีกว่าซื้อซิ้ง 2 พันกว่า

2. หรือว่า เปลี่ยนเป็น D0 ก็ไม่ต่างกันเท่าไร สู้ซื้อซิ้งสวย ๆ เย็นกว่าเยอะ ใครใช้แล้วบอกด้วย

OverclockZone Member

ปกติละครับ ผมว่าหาซื้อเคสใหม่เเล้วจัดสายดีๆ เถอะครับ น่าจะช่วยได้ ของผม idle อยู่ที่ประมาณ45-49 อ่ะครับ ซิงค์เดิม ไม่ได้คล๊อกอะไร ห้องเเอร์ครับ

OverclockZone Member BurstnovA's Avatar

Quote Originally Posted by 0VERCL0CK Z0NE View Post
    งั้นถามใหม่นะครับ...

ผมใช้เล่นเกมส์ Left 4 Dead ปรับสุดทุกอย่าง เล่นไปก็เปลี่ยนหน้าจอ มาดูอุณภูมิ ก็เฉลี่ย 55 องศาตลอด
    เล่นไปประมาณ 4 ชม. ก็เฉลี่ยที่ 55 ตลอด...

1. ถามว่า เย็นปกติมั๊ย....ถ้ามันร้อนเกิน ใจก็อยากเปลี่ยนเป็น Stepping D0 เหมือนกัน.. พอดีขายได้ 10,000 นึง ซื้อใหม่ก็เพิ่มเงินประมาณ พันกว่า ๆ ดีกว่าซื้อซิ้ง 2 พันกว่า

2. หรือว่า เปลี่ยนเป็น D0 ก็ไม่ต่างกันเท่าไร สู้ซื้อซิ้งสวย ๆ เย็นกว่าเยอะ ใครใช้แล้วบอกด้วย
    ถ้าไม่ได้อยู่ห้องแอร์ผมว่า 55 องศาก็เย็นแล้วนะท่าน พอๆ กะผมเลยท่านเวลาเล่นเกมน่ะ

ผมว่าท่านรอตัว 6 cores 12 threads ไปเลยดีกว่าไหมอะท่าน แต่ถ้าท่านอยากใช้ปกติที่ 4.0Ghz.

แล้วใช้ซิ้งค์ลมธรรมดา ผมว่าเปลี่ยน D0 น่าจะดีกว่านะ เห็นหลายๆ ท่านใช้ D0 แล้ววิ่งไปได้ไกลกว่าเดิม

แถมเย็นกว่าเดิมพอสมควรเลยท่าน ผมใส่ v8 อยู่ แต่ไม่ได้เล่นห้องแอร์ มันก็ช่วยไม่ได้มากเท่าไหร่อะท่าน ไม่ได้อยู่ห้องแอร์ผมว่าเล่นน้ำน่าจะช่วยได้มากกว่านะครับ

ที่ D0 เย็นกว่าที่ MHZ เท่ากันกับ C0 เป็นเพราะใช้ไฟน้อยกว่าใช่เปล่าครับ

Quote Originally Posted by lemonstory View Post
    ปกติละครับ ผมว่าหาซื้อเคสใหม่เเล้วจัดสายดีๆ เถอะครับ น่าจะช่วยได้ ของผม idle อยู่ที่ประมาณ45-49 อ่ะครับ ซิงค์เดิม ไม่ได้คล๊อกอะไร ห้องเเอร์ครับ
    C0 ใช่มั๊ยครับ

Quote Originally Posted by BurstnovA View Post
    ถ้าไม่ได้อยู่ห้องแอร์ผมว่า 55 องศาก็เย็นแล้วนะท่าน พอๆ กะผมเลยท่านเวลาเล่นเกมน่ะ

ผมว่าท่านรอตัว 6 cores 12 threads ไปเลยดีกว่าไหมอะท่าน แต่ถ้าท่านอยากใช้ปกติที่ 4.0Ghz.

แล้วใช้ซิ้งค์ลมธรรมดา ผมว่าเปลี่ยน D0 น่าจะดีกว่านะ เห็นหลายๆ ท่านใช้ D0 แล้ววิ่งไปได้ไกลกว่าเดิม

แถมเย็นกว่าเดิมพอสมควรเลยท่าน ผมใส่ v8 อยู่ แต่ไม่ได้เล่นห้องแอร์ มันก็ช่วยไม่ได้มากเท่าไหร่อะท่าน ไม่ได้อยู่ห้องแอร์ผมว่าเล่นน้ำน่าจะช่วยได้มากกว่านะครับ
    สรุปว่า D0 เล่น 4.0 Ghz ใช้งานจริงได้แบบซิ้งเดิมๆ ใช่มั๊ยครับ แต่ถ้า D0 ได้แค่ 3.5 Ghz

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

ผมว่าแค่การ์ดจอ2ตัวนี้ ก็พาเอาอุณหภูมในเคสร้อนแล้วอะครับ(ตัวร้อนเลย)ไหนจะทางลมอีกแออัดมากมาย ก็คงอยู่ประมาณนี้ครับ ท่าอยากเย็นก็ลองถอดมาเทสเบทดูครับ ว่าเย็นแตกต่างกันไหม แล้วก้ลองดูว่าสมควรเปลี่ยนเคสไหมอะครับ

Quote Originally Posted by 0VERCL0CK Z0NE View Post
    สรุปว่า D0 เล่น 4.0 Ghz ใช้งานจริงได้แบบซิ้งเดิมๆ ใช่มั๊ยครับ แต่ถ้า D0 ได้แค่ 3.5 Ghz
    4.0 ซิ้งเดิมๆๆไม่ได้ครับ

D0 มันดีกว่า C0/C1 ตรงที่

1. มันใช้ไฟน้อย ((((ไฟฟ้าหากมันอยู่ในสื่อๆนานๆๆจะร้อนดังนั้นถ้าใช้ไฟน้อยมันก็ร้อนน้อยตามมา))
    2.มัน โอเว่อคล๊อก ง่ายกว่า C0/C1 เยอะ และเราไม่ต้องซื้อหวยคือเราไม่ต้องวัดดวงว่ามันจะOCได้ไหม
    3.มันทำสิ่งที่คุณไม่สามารถทำได้ แต่ คุณกลับทำมันได้สิ่งมหัศจรรย์ ที่ไป 4.0 ง่ายๆๆ
    4.ความแตกต่างระหว่างการใช้ซิ้ง ทั้ง 2ตัวคือ C0/C1 วิ้ง 4.0เนี้ย ถ้าใช้ซิ้งธรรมดา ร้อนมาก ร้อนจนแทบจะพังแล้ว เขาจะใช้น้ำกันซ่ะมากกว่าครับ แต่ เจ้า D0 เล่นซิ้งลม 4.0 ธรรมดาครับร้อน55-65
    ((พอๆๆกับ AMD เลย))) ถ้าเล่นน้ำก็เย็นใจหายอ่ะครับ

ส่วนเรื่องการ จะทนไหม การโอซีไปนานๆๆมันจะใช้ได้นานไหม ผม ถามท่านหน่อยครับว่า ท่านจะใช้ I7 ถึง 5-6 ปีไหมครับ ส่วนมากที่เห็นกันก็ 3ปี และอีกอย่างถ้าเรารักษาอุณหภูมิได้ มันก็จะไม่ต่างอะไรกันเลยครับ ผมถามว่า ความเร็ว 3.0 ร้อนที่ 45 กับความเร็ว 4.5 ร้อนที่ 38 ท่านจะเลือกอะไรอ่ะครับ เมื่อเช้ามีคนโทนมาถามผม แต่ สงสัยเขาลืมคิดไปมั้ง ว่า ค่าความเร็วกับค่าความร้อน

C0 ใช่มั๊ยครับ
    Yeah

ของผมตัว C0 clock ไปที่ 3.6 GHz รัน prime95 full load 100% ไป 10 ชั่วโมงอุณหภูมิเฉลี่ยอยู่ที่ 80 องศาต้น ๆ อ่ะครับตอน Idle ประมาณ 45-50 องศา

ตอนนี้เลยปรับลงมาเหลือ 3.4 พอไม่อยากให้เกิน 80 เพราะงานผมส่วนใหญ่รัน 100% ตลอดเวลา

ตอนแรกกะจะใช้สัก 4 Ghz เข้า Windows ได้แต่รัน Prime95 แล้วจอฟ้าครับ 3.8 ก็จอฟ้า เฮ้อเซ็งสงสัยต้องใช้ตัว D0

ps000000
    Guest

ยืนยันครับว่า D0 พัฒนาเรื่องไฟและความร้อนขึ้นจาก C0 มากจริงๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks