Announcement

Collapse
No announcement yet.

85Hz จะทำให้เจอพังเร็วปะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 85Hz จะทำให้เจอพังเร็วปะครับ

คือว่าCRT ของผม 75Hz มันยัง เต้น นิดๆๆๆเวลามองใกล้ ต้อง85Hz เลยถึงจะนิ้ง
    อาการแบบ ส่งประกันได้ปะครับ ยังเหลือ 5เดือน Samsung 793DF CRT 17
    แล้วจะเสียค่าใช่จ่ายประมาณเท่าไรหรอ

ยิ่ง มาก ยิ่ง พังเร็วครับ

Comment

พังเร็วขึ้นครับ แต่เร็วยังไงก็คง5ปี++
      ส่งไปเถอะครับ
      ถ้ามีจอสำรองอยู่แล้วก็เคลมไปเถอะครับ ถ้ามีจอเดียวแล้วต้องใช้ก็แล้วแต่

Comment

Originally posted by Dekslam View Post
        พังเร็วขึ้นครับ แต่เร็วยังไงก็คง5ปี++
        ส่งไปเถอะครับ
        ถ้ามีจอสำรองอยู่แล้วก็เคลมไปเถอะครับ ถ้ามีจอเดียวแล้วต้องใช้ก็แล้วแต่
        ของผมเกือบๆ 4 ปีก็ไปแล้วครับ ตอนนี้ปรับได้แค่ 75Hz ถ้าปรับ 85 แล้วภาพเบลอๆ

มาเป็นเอาตอนหมดประกันแล้ว กำจิงๆ

Comment

รู้สึกว่า 85 - 90 มันสบายตาก่าอ่ะคับ

Comment

ถ้ามันปรับได้มันก็ได้สิครับ
            okถ้าเทียบกับต่ำๆแล้วมันก็ต้องทำงานหนักกว่าอยู่ดี แต่ไม่พังก่อนหมดอายุการใช้งานแน่นอน
            เลือกความถี่เยอะๆสบายตาดีกว่า จอพังซื้อใหม่ได้ตาพังเปลี่ยนไม่ได้นะ

Comment

จอผม CTR ปรับ เป็น 75 แล้ว จอมืด ทำไรไม่ได้เลย

จะเปลี่ยนกลับมายังไง ครับ

รบกวนหน่อยครับ

Comment

Originally posted by vvinny View Post
                จอผม CTR ปรับ เป็น 75 แล้ว จอมืด ทำไรไม่ได้เลย

จะเปลี่ยนกลับมายังไง ครับ

รบกวนหน่อยครับ

ไม่รู้เหมือนกันครับ ถ้าเป็นผมคงใช้วิีธีนี้
                1. เข้า safe mode ถอน ไดรเว่อร์การ์ดจอ เข้า normal mode ลงไดรเวอร์ใหม่
                2. ฟอร์แมต ชัวร์ และแน่นอน (ยกเว้นแผ่นวินโดวส์แต่งที่มันตั้งค่ารีเฟรชมาสูงๆ ตั้งแต่พึ่งฟอร์แมต)
                3. ยกเครื่องไปเปลี่ยน refresh rate ข้างบ้าน หรือยืมจอบ้านเขามาเปลี่ยนแล้วคืน

วิธีปรับอื่นๆ ผมม่ะรู็้้แล้น
                ปล. จอผมมัน detect อัตโนมัติ และซ่อนรีเฟรชเรตที่เกินจอรับได้ไว้ แต่ไดรเวอร์การ์ดจอ(ati) มันมีต utilities ตัวนึงที่ช่วยให้เราเล่นคามระเอียดที่สูงกว่าที่จอจะรับได้ โดยมันจะใช้ความละเอียดที่จอรับได้ แต่แสดงผลไม่เต็มจอ ถ้าต้องการมองเห็นภาพต้องเลื่อนจอเอา(เอาเมาส์ไปคลิกที่ขอบจอ มันก็จะไปทางนั้น)

Comment

จอ CRT มีสุดเท่าไหร่ผมปรับเท่านั้นนะ จอพังช่างมัน ถนอมสายตาก่อนไว้ดีกว่า วันนึงต้องนั่งจ้องคอมไม่ต่ำกว่า 12 ชม. ปรับน้อยๆภาพสั่นๆ เล่นนานๆปวดหัวปวดตาหมด

Comment

ใช้ 85 Hz เหมียนกัน
                    จอใกล้เจ๊งแล้ว

Comment

ไม่รู้นะเนี่ยะว่าปรับสูงแล้วมันจะพังเร็วขึ้นจริงเหรอ....

Comment

จอพังซื้อใหม่ได้จอตาเสียซื้อใหม่ไม่ได้นะครับ

Comment

น่าจะจิง ครับ

Comment

ผม 75Hz ก็รู้สึกว่าเต้นเหมือนกันครับ 85Hz ถึงจะนิ้ง

ของผม samsung SyncMaster 955DF 19" ใช้มาจะ 6 ปีแล้วครับ

มีปัญหาประมาณปีที่แล้ว มันเป็นเส้นๆตรงกลางจอ ตบหัวมันก็หาย แต่เป็นบ่อยครับ

ตอนนี้หายแล้ว ผมถอดมันเป่าฝุ่น ตอนนี้สบายดี ถ้าเราสบายตาก็ใช้เถอะครับ มันมึนหัว

Comment

555 ผมปรับที่ 85 เฮิร์ตมา 6-7 ปีแล้วครับ ถึงทุกวันนี้

Comment

Working...
                              X