Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับavr yamahaหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับavr yamahaหน่อยครับ

บ้านเพื่อนของผม มันต่อเครื่องเสียงดังนี้

lcd tv 40"
    dvd pioneer
    avr yamaha 661
    sub JBL 12"
    ลำโพง MS Sound 4ตัว =frontตัวใหญ่2ตัว surround2ตัว
    center=kenwood

เวลาดูหนัง
    front=ไม่ค่อยได้ยินเสียง แต่ได้ยินเสียงเอฟเฟ็คทั้งๆที่มันสมควรออกsurround
    center=ออกเสียงพูดของตัวละครปกติ
    surround=ออกเสียงเอฟเฟ็คหลักๆ

ผมเลยงงๆอยู่พักใหญ่ แล้วก้อรื้อแจ็คมาต่อใหม่ เมื่อรื้อมา ช่างเค้าก้อต่อถูกแล้ว คือ
    front=front
    surround=surround
    center=center
    sub=sub

แต่เสียงมันเหมือนขัดๆ ผมเลยเป็นใหม่ เป็น
    front=surrond
    surround=front
    sub=sub

เสียงฟังดูดีขึ้น

ท่านคิดว่าต่อแบบไหนดีครับ

แต่เสียงมันเหมือนขัดๆ ผมเลยเป็นใหม่ เป็น
    front=surrond
    surround=front
    sub=sub
    ^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^
    ถ้าต่อสายลำโพงตามที่ท่านบอก
    แล้วท่านบอกว่าเสียงดีขึ้น
    บอกได้คำเดียวว่าออกทะเลไปไกลแล้วครับ

ลองตรวจดูว่าเล่นหนังจากอะไร และเป็นของแท้ที่ระบบเสียงครบถ้วนแล้วหรือยัง
    หรือต่อสายนำสัญญาณเข้าถูกต้องไหม

Comment

หาแผ่นที่เทสเสีงแต่ละแชแนลมาเปิดฟังดีกว่า
      ถ้าถูกต้องก็ดูว่าถอดรหัส 5.1แท้หรือเปล่า
      สุดท้ายเป็นอีกก็เป็นที่แผ่นแล้ว

Comment

Working...
      X