Announcement

Collapse
No announcement yet.

i7 ร้อนจิงหรือไม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• i7 ร้อนจิงหรือไม่

i7 overclock @ 3.6 ร้อนจิงหรือไม่ เพราะใน Bios CPU: 45c. MB: 50 c. แต่ในโปรแกรม HWM Monitor

มันบอก 95 องศา สรุปมันร้อนไหม กลัวเครื่องพังครับ

ของผมด้วย คล๊อกแค่ 3.0 เดิม ๆ หมด รัน Prime95
    ความร้อนวิ่งไปที่ประมาณ 81 ถือว่าปกติมั๊ยครับ (เฉลี่ย 8 หัว โดยประมาณ)
    เสป็ค ตามลายเซ็นต์ครับ

Comment

Originally posted by 0VERCL0CK Z0NE View Post
      ของผมด้วย คล๊อกแค่ 3.0 เดิม ๆ หมด รัน Prime95
      ความร้อนวิ่งไปที่ประมาณ 81 ถือว่าปกติมั๊ยครับ (เฉลี่ย 8 หัว โดยประมาณ)
      เสป็ค ตามลายเซ็นต์ครับ
      รันไปกี่ชมครับ อย่างน้อยต้อง 4-5ชม ถึงจะแจ่ม

แต่ก็เท่านั้นแหละ เพราะความเป้นจริงคุณทำงานฟูโหลด 100% พร้อมกัน 8 แกนไหมละ อิอิไม่มีใครรู้ นอกจากตัวคุณเอง

Comment

ปาไป 81 เลยรึ รอ step ใหม่ดีกว่านะเนี่ยต่อใ fulload ตลอดผมว่ามันก็ร้อนเกินไปนะ
        แต่ผมว่าเอา thermometer วัดเหอะเพราะอาจเจอเซนเซอร์เพี้ยนๆ

Comment

ใช้งานจริงๆ ผมก็ยังไม่เคย full load 8 หัวพร้อมกันเหมือนกันอะท่าน

ผมเคยขึ้น full เต็มที่ ที่ 4 หัว ก็อยู่ที่ 79 องศาแล้วเหมือนกันอะท่าน แต่เป็นช่วงเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนที่อากาศมันอบอ้าวมากๆ น่ะท่าน

แต่เหมือนที่คุณ gonpofin บอกไว้ในกระทู้ก่อนๆ ว่าเวลา i7 มันร้อนมากๆ แล้วหนืด ผมเห็นด้วยเลยท่าน

ตอนร้อนมากๆ เปิดโปรแกรมนี่หน่วง+อืดขึ้นเห็นๆ เลย ยิ่งถ้า switch task นี่ไม่ต้องพูดถึงมีหน่วง เหอเหอ

รอตัว 6 cores 12 threads อยู่อะท่าน น่าจะลงตัวกว่านี้นะผมว่า

Comment

ไม่รู้ส่วนตัวผม 45ถือว่าร้อน -0-ฟูโหลดไม่เกิน75 กรำ

Comment

Originally posted by BurstnovA View Post
              ใช้งานจริงๆ ผมก็ยังไม่เคย full load 8 หัวพร้อมกันเหมือนกันอะท่าน

ผมเคยขึ้น full เต็มที่ ที่ 4 หัว ก็อยู่ที่ 79 องศาแล้วเหมือนกันอะท่าน แต่เป็นช่วงเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนที่อากาศมันอบอ้าวมากๆ น่ะท่าน

แต่เหมือนที่คุณ gonpofin บอกไว้ในกระทู้ก่อนๆ ว่าเวลา i7 มันร้อนมากๆ แล้วหนืด ผมเห็นด้วยเลยท่าน

ตอนร้อนมากๆ เปิดโปรแกรมนี่หน่วง+อืดขึ้นเห็นๆ เลย ยิ่งถ้า switch task นี่ไม่ต้องพูดถึงมีหน่วง เหอเหอ

รอตัว 6 cores 12 threads อยู่อะท่าน น่าจะลงตัวกว่านี้นะผมว่า

เวนกำ ขึ้นพร้อมกัน 4หัว หรือว่าพร้อมกัน 4 แกนครับ เพราะ Core I7 มันมี 4 Core8Theard หรือ 4คอ 8แกน ใน1คอ มี 2แกน รวมกันแล้ว 4คอก็มี8แกนไงละครับ

อิอิ ส่วน 6Core 12แกน ผมว่า ผม คงยังก่อนครับ รอดู วีแวว สิว่าจะทำ 32นาโน หรือข้ามไป 22 เลย เพราะ ถ้า มั่ว ทำ 32 ผมจะไปเล่น IBM 22Nm และ อิอิ

Comment

Prime95 (8Thread Blend)

ร้อนคักๆ

Comment

Originally posted by gonpofin View Post
                  เวนกำ ขึ้นพร้อมกัน 4หัว หรือว่าพร้อมกัน 4 แกนครับ เพราะ Core I7 มันมี 4 Core8Theard หรือ 4คอ 8แกน ใน1คอ มี 2แกน รวมกันแล้ว 4คอก็มี8แกนไงละครับ

อิอิ ส่วน 6Core 12แกน ผมว่า ผม คงยังก่อนครับ รอดู วีแวว สิว่าจะทำ 32นาโน หรือข้ามไป 22 เลย เพราะ ถ้า มั่ว ทำ 32 ผมจะไปเล่น IBM 22Nm และ อิอิ
                  ขอบคุณจริงๆ ท่าน ผมผิดเอง 4 แกนนะครับ พี่น้อง ไม่ใช้ 4 หัวครับ ของผมขึ้น 100 4 แกน อีก 4 แกนเงียบครับ ยังไม่เคยขึ้น 8 แกน 100 ครับ ^^

ผมเริ่มคาดหวังกับตัว 6คอ 12แกนเหมือนกันนะท่าน หวังว่ามันจะเย็น+แรงกว่าเยอะ เหมือนตอน
                  q6600 กับ q9550 น่ะท่าน

Comment

มันก็แรงอยู่แล้ว จาไปOCมันอีกทำไมกันครับพี่น้อง

ยากแรงนักก็ต้องลองผิดลองถูกกันต่อไปครับ I7 ยังใหม่อยู่เลย อิอิ

Comment

Originally posted by songpol_oot View Post
                      มันก็แรงอยู่แล้ว จาไปOCมันอีกทำไมกันครับพี่น้อง

ยากแรงนักก็ต้องลองผิดลองถูกกันต่อไปครับ I7 ยังใหม่อยู่เลย อิอิ
                      ใครบอก I7 แรงครับ หลอกตัวเองมากกว่า คนไม่ซื้อพอเห็น ก็บอกแรง คนซื้อแล้วพอใช้ ก็รู้ทันทีเลยว่า นรกมีจริงๆๆ เหมือนกับคำว่า ในอยาก ออก คนนอก อยากเข้า

I7 นะครับ ถ้าไม่ OC ช้ากว่า ควอดอีก ครับ ยิ่ง ร้อนยิ่งหนืด ผม ยังคิดอยู่เลยเนี้ย ว่าจะ ขาย Q9550 ทำไม เสียดายมากครับ

--------------------
                      แต่ตอนนี้ ได้ D0 มาแล้ว อยากจะบอกว่ามันคนละเรื่องกะ I7 C0/C1 เลยครับ ถ้าอยากรู้มัน แต่กต่างกันอย่างไร ก็ ต้องเห้นความตายมาก่อน รู้เลย

การเห้นความตาย ก็คือต้อง ซื้อทั้ง 2รุ่นเหมือนผมไงครับ ทั้ง C0/C1 และ ทั้ง D0 ทั้งจะเห้นความตายเลยครับ เอิ๊กๆๆๆ(((มุข การเห้นความหมายเอามาจาก แฮร์รีพอตเตอร์ ใครไม่เห้นความตายจะมองไม่เห็นม้า ประหลาด-*-))

Comment

RE

Originally posted by BurstnovA View Post
                        ขอบคุณจริงๆ ท่าน ผมผิดเอง 4 แกนนะครับ พี่น้อง ไม่ใช้ 4 หัวครับ ของผมขึ้น 100 4 แกน อีก 4 แกนเงียบครับ ยังไม่เคยขึ้น 8 แกน 100 ครับ ^^

ผมเริ่มคาดหวังกับตัว 6คอ 12แกนเหมือนกันนะท่าน หวังว่ามันจะเย็น+แรงกว่าเยอะ เหมือนตอน
                        q6600 กับ q9550 น่ะท่าน
                        ใครเล่น Q9650 Q9550 Q6600 ถ้าไม่อยากได้จริงๆๆ อย่าพึ่งซื้อเลยครับ แต่ถ้า อยากได้ผมแนะนำ D0 ครับ เพราะ ถ้าC0/C1 ที่เขาขาย กันราคา 8500+ ขึ้น จำเพราะในOCZ นะ ครับราคา8500 ผมบอกเลยครับ ว่า ถ้าดูคะแนน I7 แรงกว่า ถ้าเอาความเป้นจริง Q9550 Q9650 กินขาดเลย อย่างน้อย มันร้อนมันก็ไม่หนืดละวะ แต่ I7 ยิ่งร้อนยิ่งหนืด

Comment

เหอะๆ

Comment

Working...
                          X