overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ถามเรื่องการใช้ GPRS หน่อยครับ

OverclockZone Member hutzero's Avatar

Question ถามเรื่องการใช้ GPRS หน่อยครับ

ผมรู้เรื่อง PC มาก แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องทางมือถือเลยครับ อยากให้พี่ๆช่วยตอบหน่อย

ผมมีมือถือ Sony ที่มีสาย Datalink และสมัครใช้ GPRS ไว้แล้ว ผมจะใช้มือถือเป็นตัวโมเด็มเล่นเน็ตผ่าน PC

1. จะต้อง connect ยังไง(รูปแบบการเชื่อมต่อเพื่อเล่นอินเตอร์เน็ตต้องทำยังไง) ต้อง dail-up เข้า 1222 รึเปล่า? รึมีวิธีอื่นที่พี่ๆใช้กัน

2. ถ้าสมัครโปรโมชั่น TrueMove GPRS แบบไม่จำกัดปริมาณแล้ว เวลาที่ connect ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มรึเปล่า?

3. ความเร็วที่เล่นเน็ตบนคอมผ่าน GPRS แรงแค่ไหน? เร็วหรือช้ากว่า 56k ตามบ้าน

4. เกม Online มีสิทธ์เล่นบน GPRS ได้มั้ย(แลคมากรึเปล่า)

ขอบคุณทุกท่านมากๆที่เข้ามาตอบนะครับ

OverclockZone Member

คือต่อเนี้ยใช้ เบอร์ของแต่ละเคลือข่ายคราบ แต่ละเคลือต่อไม่เหมือนกัน ส่วนใหญ่ก็ต่อ BT นะ
    เรื่องเร็วก็ เร็วกว่า Net 56K ไม่เท่าไหร่หรือคราบ ถึงมันจะขึ้นว่า 115kB/s ก็เถอะ (115 น่าจะเป็น data tranfer ของBT มากกว่า )
    ส่วน Game online ผมว่าเลิกคิดเลยคราบไม่ไหวหรอก
    แต่เดี๋ยวนี้ ของ AIS มี EDGE ซึ่งเค้าบอกว่าเร็วกว่า GPRS หลายเท่าเลยแต่ยังไม่ได้ลองเพราะมือถือไม่ support (เค้าบอกตระกูล N-series ของ Nokia Support)

OverclockZone Member buildermans's Avatar

ใช้ software ที่ให้มากลับตัวโทรศัทพ์นั้นแหละครับดีที่สุด

ส่วนความเร็ว ความเร็วน่าจะพอๆกับเน็ต 56k หรือ จะเหนือกว่าหน่อย แต่ ความเร็วที่ระบุเป็น 1xx k/s คือความเร็ว คอนเน็คสปีดนะเวลาที่คอนเน็ตนะครับ ใช้งานจริงอาจจะไม่ถึงหรือเกินก็ได้

เวลาใช้ คอนเน็ตไม่เสียเงินเพิ่มครับ สำหรับ เน็ต gprs

เกมออนไลน์ไม่เคยลอง

OverclockZone Member gnalkhod's Avatar

อย่างที่ผมทำอยู่นะ ผมต่อเน็ทผ่านmobile โดยใช้ bluetooth เชื่อมระหว่าง mobileกะcom
    ais dial ด้วยเบอร์ *99***1#
    dtac dial ด้วยเบอร์ *99#

ถึงคห.2 ปัจจุบันทั้งaisและdtac ต่างก็มีedgeทั้งคู่ครับ (truemove ผมไม่รู้) ซึ่งedgeจะเร็วกว่าgprsปกติราวๆ4เท่าครับ ของdtacจะไวกว่าaisหน่อย แต่ais ราคาgprsถูกกว่านะและน่าจะคลอบคลุมพื้นที่มากกว่า

ถึงคห.3 ยืนยันว่าedgeเร็วกว่า56kมากมายครับ ตามทฤษฎีจะได้ราวๆ 3xx kbps/s ซึ่งเป็นขอบล่างของมาตรฐาน 3g ครับ ถึงแม้เวลาใช้จิงจะไม่ได้speedนั้น แต่ลองดูได้ครับ ว่าเร็วกว่าเยอะ

OverclockZone Member kasemsakk's Avatar
    ใต้ฟ้า บนดิน บนโลก

เรื่อง EDGE

DTAC เปิดมาก่อน AIS นานมากๆ แล้วละครับ

แต่ AIS เขาโฆษณาว่าสัญญาณครอบคลุมแล้ว (ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่านะ)

ผมใช้ W810i ใช้อินเตอร์เน็ตผ่าน GPRS ค่าย AIS แบบ 10ชั่วโมง/50บาท เท่าที่ใช้มาความเร็วก็เร็ว(ประมาณ 80k)ใช้ได้ครับสำหรับการเชื่อมต่อแบบไร้สายเร็วกว่าโทรศัพท์พื้นฐาน(56k) เหมาะกับการใช้ท่องเว็บ แชต ส่งงาน ส่งไฟล์เป็นครั้งคราว เท่าที่ใช้ก็หลายเดือนและคิดว่าไม่เหมาะกับการเล่นเกมออนไลน์

ตอนนี้อยากรู้รายละเอียดของ Edge ของค่าย AIS มากกว่าเพราะค่าบริการสูสีกับ GPRS เลย อยากรู้ว่าความเร็ว, ความนิ่งของสัญญาณ, พื้นที่ที่สัญญาณครอบคลุม(GPRS ใช้บนเขาหลายแห่งมาแล้วใช้ได้ดีไม่หลุดเร็วนิ่งคงที่) ใครเป็นหนูทดลองแล้วบอกกล่าวเล่าสู่กันด้วยนะครับเอาผลการทดสอบความเร็วมาให้เบิ่งกันหน่อยนะ

ไม่เปลี่ยนไปใช้มือถือค่ายอื่นหรือเปิดเบอร์เพิ่มแน่นอนครับ ต้องพกเครื่องเพิ่มขึ้นรกรุงรังเปล่าๆ ไม่งั้นก็คงลองใช้ Edge ค่าย DTAC ไปแล้ว

OverclockZone Member kasemsakk's Avatar
    ใต้ฟ้า บนดิน บนโลก

Quote Originally Posted by chienthegooners View Post
    ผมใช้ W810i ใช้อินเตอร์เน็ตผ่าน GPRS ค่าย AIS แบบ 10ชั่วโมง/50บาท เท่าที่ใช้มาความเร็วก็เร็ว(ประมาณ 80k)ใช้ได้ครับสำหรับการเชื่อมต่อแบบไร้สายเร็วกว่าโทรศัพท์พื้นฐาน(56k) เหมาะกับการใช้ท่องเว็บ แชต ส่งงาน ส่งไฟล์เป็นครั้งคราว เท่าที่ใช้ก็หลายเดือนและคิดว่าไม่เหมาะกับการเล่นเกมออนไลน์

ตอนนี้อยากรู้รายละเอียดของ Edge ของค่าย AIS มากกว่าเพราะค่าบริการสูสีกับ GPRS เลย อยากรู้ว่าความเร็ว, ความนิ่งของสัญญาณ, พื้นที่ที่สัญญาณครอบคลุม(GPRS ใช้บนเขาหลายแห่งมาแล้วใช้ได้ดีไม่หลุดเร็วนิ่งคงที่) ใครเป็นหนูทดลองแล้วบอกกล่าวเล่าสู่กันด้วยนะครับเอาผลการทดสอบความเร็วมาให้เบิ่งกันหน่อยนะ

ไม่เปลี่ยนไปใช้มือถือค่ายอื่นหรือเปิดเบอร์เพิ่มแน่นอนครับ ต้องพกเครื่องเพิ่มขึ้นรกรุงรังเปล่าๆ ไม่งั้นก็คงลองใช้ Edge ค่าย DTAC ไปแล้ว
    EDGE ค่าบริการมันจะเท่ากับ GPRS ครับ

มันจะเหมือนกับว่า ถ้าแถวไหนมีสัญญาณ EDGE มันก็จะเปลี่ยนไปใช้โดยอัตโนมัติ

OverclockZone Member gnalkhod's Avatar

Quote Originally Posted by chienthegooners View Post

มันต้องเท่ากันสิครับ เพราะ edge ก็คือ gprs นะครับ แต่เปลี่ยนแค่ภาครับ-ส่งสัญญาณเท่านั้น

ผมก็ใช w810i อยู่ มันก็รองรับ edge ด้วย ผมเข้าใจว่าละแวกที่คุณใช้อาจจะยังไม่มีเสาedgeก็เป็นได้ครับ เพราะโดยปกติถ้าบริเวณนั้นมีedge mobileจะจับสัญญาณให้อัตโนมัตนะครับ
    Last edited by gnalkhod; 4 Apr 2007 at 09:20:44.

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

แล้ว3230 หรือN70 จะใช้ Edge ได้ไหมอ่ะ ตอนนี้ใช้ GPRS ของ AIS อยู่ เดือนละ 100 บาท ได้ 20 ชม. มันวิ่งที่ 40-100k อ่ะ แต่ไม่นิ่งเลย บางทีได้ 1k ก็มี

เรื่องแต่ล่ะรุ่นsupport edgeมั๊ย คงต้องดูจากspecเอาล่ะครับ เอาที่รู้คือ N70 support edge ครับ
    เรื่องspeedไม่นิ่งก็เป็นปกติล่ะครับ ว่าบริเวณนั้นคนใช้มากน้อยแค่ไหน สัญญาณตรงจุดนั้นดีรึเปล่าน่ะครับ

OverclockZone Member pariot's Avatar

ผมก็เคยใช้นะครับ เป็นของ ais ครับโปโมรชั้น 100 บาท 25 ชัวโมง
    เอาไว้ใช้หางานนะครับ แต่เล่นเกมส์ ไม่ไหวแนะ ๆ ครับ ขนาดเล่นเว็บแคมยัง
    จะไม่ค่อยไหวเลย

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

เล่นเกมหมดลุ้นไปเลยครับ เล่นเอ็ม เข้าBoardไหวครับ เน็ตเร็วพอสำหรับพวกนี้ แต่มะพอสำหรับเกม

ปล.n70 Support อย่างนี้มีลุ้นแฮะเรา

Bookmarks

Bookmarks