Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือสมัครเล่น ชอบร้องเพลง แนะนำหน่อยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือสมัครเล่น ชอบร้องเพลง แนะนำหน่อยค่ะ

ดิชั้นต้องการการ์ดเสียงและลำโพงเพื่อการร้องเพลง และฟังเพลง ไม่เน้นเกมส์และภาพยนตร์ค่ะ

เดิมๆดิชั้นใช้โน๊ตบุ๊คในการอัดเสียงร้องเพลงกับคาราโอเกะ โดยใช้ Headphoneติดไมค์

ดิชั้นไม่มี pre-amp integrated amp หรือ avr นะคะ ไม่มี amp ใดๆทั้งสิ้น

ห้องดิชั้น มีขนาด 5*5 เมตร ชอบร้องเพลงคนเดียว ส่วนตัวค่ะ และอัดจากคอมฯ แล้วส่งให้เพื่อนๆฟัง

ก็เลยต้องการอัพเกรดขึ้นมาหน่อยนะคะ งบประมาณ การ์ดเสียง+ลำโพง ไม่เกิน 10k บาท ค่ะ

ขอที่ร้องและฟังแล้ว เสียงดนตรีชัดๆ เบสไม่หนักเกินไปแบบในเทคนะคะ ขอพอดีๆกับเสียงร้อง และเสียงร้องดังนำหน้าเบสนิดหน่อย และสามารถทำให้ไมค์มี echo ได้ด้วย

ต้องการใช้ PC ในการร้องเพลงแทน NB แล้วค่ะ

ดิชั้นมองการ์ดไว้ คือ Xtreme Music และ Digital Music SX
    และลำโพง Microlab x3 x13 h200(ราคาไม่อยากให้เกินตัวนี้แล้วค่ะ เพราะรู้สึกว่า ลำโพงเป็นหมื่นๆแพงเกินความจำเป็น) และ Creative T20

ช่วยแนะนำด้วยนะคะ แนะนำไมโครโฟนแจ่มๆซักตัวก็ดีนะคะ ราคาพัน 2พัน ก็พอค่ะ ขอบคุณค่ะ *o*
    Last edited by sonia; 21 May 2009, 02:23:15.

x3 นี้โคตรเบสเลยครับ ถ้าเป็นร้องเพลงด้วยความรู้สึกผมว่า x-fi คงไม่เหมาะครับ รอท่านต่อไปคอมเฟริม

Comment

ผมกำลังลองอยู่แต่ยังไม่เสร็จครับ เล่าสู่กัน แลกเปลี่ยนความรู้ นะครับ

คือผมใช้ ปรีไมค์ ที่ใช้ร้องคาราโอเกะในรถยนต์ ที่มี ECRO ด้วย
      เห็นว่าถูกดีซื้อบ้านหม้อ650- (แต่ต้องมาหาหม้อแปลงไฟด้วย)
      และซื้อไมค์ที่นัฐพงษ์ 500- ประกอบเข้ากัน ลองเทสพูดแล้ว มีECRO ดีใช้ได้
      ยังไม่ได้ลองร้องเพลง กับคอมพ์
      เพราะตอนนี้สายสัญญาณยังไม่เสร็จ คือมีแต่สาย BELDEN ซื้อจากคนในเวปขาดเข้าหัว
      ต้องไปซื้อห้วมาเข้าก่อน

จะมาต่อเข้ากับ MINI COMBO SONY 2ชุด ที่มีอยูแล้ว

พรุ่งนี้ว่าจะต้องออกไปซื้อหัวMINI กับหัวRCA ประกอบแล้วลองเล่นดู
      ไม่รู้ว่าเสียงจะออกมาเป็นอย่างไงบ้างคาดเดาไม่ออก

ซาวด์การ์ด ผมใช้ SOUND BLASTER LIVE 5.1 sb.0100

แนะนำว่าใช้ร้องเพลงหาซาวด์ระดับ ของผมใช้ก็พอแล้วครับ
      ส่วนเครื่องเสียงเอาที่มีในบ้านมาใช้ก่อน
      ร้องเพลง ลำโพงคอมพ์คงไม่เหมาะงาน ยิ่งได้เครื่องเสียงบ้าน ดีแน่

Comment

ขอบคุณทุกท่านค่ะสำหรับคำแนะนำ โดยไม่มีอคติ *o* จริงๆต้องการ Digital music SX มากกว่า เพราะคาดว่ามันทำหน้าที่เป็น amp+dac ในตัวเลย ชอบตรงเป็น amp ในตัวด้วยนี่แหล่ะค่ะ ตรงนี้ใครใช้มันอยู่ ช่วยยืนยันนี๊ดดนึงนะคะว่าดิชั้นเข้าใจถูกหรือไม่

เรื่องลำโพงก็คงต้องเป็นคำตอบเดิมแน่ๆคือ ไปลองฟังเอง แต่ไม่รู้จะกล้าไปขอและยืนฟังตามร้านที่เค้าขายลำโพงหรือเปล่า มีแต่ผู้เชี่ยวชาญ เราผู้หญิงแถมไปคนเดียวอีก ไม่รู้เรื่องอีกตะหาก เกิดไปวิจารณ์อะไรทะเร่อทะร่า ขายหน้าแย่เลย เรื่องเครื่องเสียงน่าสนใจค่ะ เดี๋ยวจะลองต่อแบบธรรมดาๆดู ต้องไปขุดมาจากห้องเก็บของเพราะไม่ได้ใช้เครื่องเสียงนานมากแล้ว เพราะฟังเพลงแต่ในคอมฯโดยใช้หูฟังมานานมากแล้ว

Comment

ผมก็ร้องเพลงครับ creative xfi xtreme music ปรับaudio creation mode แล้วปรับเสียงร้องจากไมค์โดยใช้โปรแกรมอัดเสียงครับ เวลาร้องผมใส่หูฟังครับจะได้เสียงร้องไม่กวนกันอะครับ ร้องเสร็จก็ฟังจากลำโพงเอาครับ

ไมค์เวลาร้องผมไม่ปรับechoครับ เอาไว้ปรับในโปรแกรมเอาอะครับ

อันนี้เพลงที่ร้องอะครับ

http://www.imeem.com/people/-BsWgam/...-acoustic-v44/

http://www.imeem.com/people/-BsWgam/...EtEA/yoknipas/

Comment

ไม่ต้องลงทุนมากหรอกครับ หามือสองดีๆก็พอ ผมใช้ CT4830 ก็ใช้ได้

Comment

Originally posted by yoknipas View Post
              ผมก็ร้องเพลงครับ creative xfi xtreme music ปรับaudio creation mode แล้วปรับเสียงร้องจากไมค์โดยใช้โปรแกรมอัดเสียงครับ เวลาร้องผมใส่หูฟังครับจะได้เสียงร้องไม่กวนกันอะครับ ร้องเสร็จก็ฟังจากลำโพงเอาครับ

ไมค์เวลาร้องผมไม่ปรับechoครับ เอาไว้ปรับในโปรแกรมเอาอะครับ

http://www.imeem.com/people/-BsWgam/...-acoustic-v44/

http://www.imeem.com/people/-BsWgam/...EtEA/yoknipas/
              ร้องเพลงเพราะจังค่ะ *o* ไม่ทราบว่าใช้โปรแกรมอะไรอัดเหรอคะ Adobe Audition หรือ Sony Soundforge เอ่ย แนะนำกันบ้างนะคะ

Comment

Originally posted by pannpz51 View Post
                ไม่ต้องลงทุนมากหรอกครับ หามือสองดีๆก็พอ ผมใช้ CT4830 ก็ใช้ได้
                วันนี้ ดิชั้นไปบีบคอเพื่อนมาละค่ะ เป็น CT4830 เลยค่ะ ฟรีๆ อิอิ มันเก่ามากแล้ว มีสนิมตรงก้านเหล็กนิดหน่อย แต่ก็ใช้ได้ไม่เสีย วันนี้ลองเซ็ตค่าตั้งนานแน่ะค่ะ ไมค์ที่Headphone ดังมากมายเลยต้องเอา +20dB ออก แล้วกำหนดค่าเองใหม่ที่ EAX Control panel คลำอยู่ตลอดค่ำเลยค่ะ กว่าจะได้เรื่อง พรุ่งนี้จะไปขุดลำโพงเครื่องเสียงมาต่อละค่ะ ประหยัดได้หมดเลย *0* แต่ต้องไปซื้อสาย mini to RCA ดีๆซักเส้น เพราะทำเองจากสาย CAT5 ไม่เป็นอ่าค่ะ ไม่แมนขนาดน้านนนน *0*

Comment

Originally posted by sonia View Post
                  วันนี้ ดิชั้นไปบีบคอเพื่อนมาละค่ะ เป็น CT4830 เลยค่ะ ฟรีๆ อิอิ มันเก่ามากแล้ว มีสนิมตรงก้านเหล็กนิดหน่อย แต่ก็ใช้ได้ไม่เสีย วันนี้ลองเซ็ตค่าตั้งนานแน่ะค่ะ ไมค์ที่Headphone ดังมากมายเลยต้องเอา +20dB ออก แล้วกำหนดค่าเองใหม่ที่ EAX Control panel คลำอยู่ตลอดค่ำเลยค่ะ กว่าจะได้เรื่อง พรุ่งนี้จะไปขุดลำโพงเครื่องเสียงมาต่อละค่ะ ประหยัดได้หมดเลย *0* แต่ต้องไปซื้อสาย mini to RCA ดีๆซักเส้น เพราะทำเองจากสาย CAT5 ไม่เป็นอ่าค่ะ ไม่แมนขนาดน้านนนน *0*
                  ไปๆ มาๆ ประหยัดงบได้เยอะเลยครับ ผมว่าการ์ด รุ่นก่อนๆ x-fi นี้มันบันทึกเสียงใช่ได้นะครับ แต่ถ้าจะให้ดีใช่โปรแกรม cubase/nuendo หรือง่ายๆก็ cool edit ครับ แต่ต้องศึกษาตัวโปรแกรมหน่อย หลักการทุกโปรแกรมเหมือนๆกัน ง่ายๆ อัดเข้าไปมันจะเป็น wave คล้ายๆ กราฟ ท่อนไหนไม่ดีก็ตัดอัดใหม่เฉพาะท่อน อย่างนี้ได้ พอok ก็ mix ซะหน่อย จะใส่รีเวิบ คอรัส ดีเลย์เพิ่ม ก็ไ้ด้

เมื่อก่อนผมทำเดโม่กับการ์ด yamaha ตัวละ 100 กว่าบาท คอมรุ่นเก่าๆ ไม่มีสายดิน ร้องเพลงไมค์ดูดปาก อัดกีตาร์ไฟดูดนิ้ว ต้องเขย่งขาให้พ้นพื้นแล้วอัดไป โคตรเหมื่อยเลย แต่เดียวนี้โปรแกรมใหม่ๆ มันใช่กะการ์ด yamaha ไม่ได้แล้ว

สาย mini to RCA ที่ห้อง Hi-fi Market มี2-3 ท่านขายอยู่ครับ ตกเส้น 200 กว่าบาท อุปกรณ์ดีๆทั้งนั้นครับ
                  Last edited by UnderoatZ; 24 May 2009, 13:06:36.

Comment

Originally posted by yoknipas View Post

เสียงท่านเพราะนะครับ แต่ผมขอคอมเม้นนิดนะครับ
                    เพลงแรก ok เลยร้องดี จะมีก็การบันทึกเสียงครับ ใ่ส่รีเวิบหรือเปล่าครับ มันฟังดูก้องๆ เกินไป เหมือนบันทึการแสดงสดครับ แต่อันนี้แล้วแต่คนด้วยนะครับ ท่านอาจจะชอบแบบนี้

เพลงที่สอง คิดถึง เพลงนี้ร้องยากครับ จังหวะก็ยาก เพราะไม่ค่อยมีตัวบังคับจังหวะ ในช่วงแรก เลยมีค่อมจังหวะ ครับ เนื้อเสียงคุณดีนะครับ แต่อย่างนี้บอกเพลงนี้ร้องยากครับ มีต่ำ มีสูง ช่วงสูงไปไม่สุด ผมว่าคุณทำไ้ด้แต่คุณกลัวที่จะร้องดังๆ วิธีแก้ช่วงสูงให้เอาไมค์ออกจากปากหน่อย แล้วยืนร้องครับ ถ้านั่งร้องเสียงจะอั้นๆ ปล่อยไม่สุด

ผมต้องขอโทษที่มาคอมเม้นนะครับ ถ้าไม่พอใจก็ขอโทษด้วย ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีครับ

Comment

Originally posted by sonia View Post
                      ร้องเพลงเพราะจังค่ะ *o* ไม่ทราบว่าใช้โปรแกรมอะไรอัดเหรอคะ Adobe Audition หรือ Sony Soundforge เอ่ย แนะนำกันบ้างนะคะ
                      ผมใช้ acoustica mixcraftครับ แต่crackไม่ได้อะ เลยใช้ได้แค่30วันอะครับ
                      Last edited by yoknipas; 24 May 2009, 18:42:22.

Comment

Originally posted by UnderoatZ View Post
                        เสียงท่านเพราะนะครับ แต่ผมขอคอมเม้นนิดนะครับ
                        เพลงแรก ok เลยร้องดี จะมีก็การบันทึกเสียงครับ ใ่ส่รีเวิบหรือเปล่าครับ มันฟังดูก้องๆ เกินไป เหมือนบันทึการแสดงสดครับ แต่อันนี้แล้วแต่คนด้วยนะครับ ท่านอาจจะชอบแบบนี้

เพลงที่สอง คิดถึง เพลงนี้ร้องยากครับ จังหวะก็ยาก เพราะไม่ค่อยมีตัวบังคับจังหวะ ในช่วงแรก เลยมีค่อมจังหวะ ครับ เนื้อเสียงคุณดีนะครับ แต่อย่างนี้บอกเพลงนี้ร้องยากครับ มีต่ำ มีสูง ช่วงสูงไปไม่สุด ผมว่าคุณทำไ้ด้แต่คุณกลัวที่จะร้องดังๆ วิธีแก้ช่วงสูงให้เอาไมค์ออกจากปากหน่อย แล้วยืนร้องครับ ถ้านั่งร้องเสียงจะอั้นๆ ปล่อยไม่สุด

ผมต้องขอโทษที่มาคอมเม้นนะครับ ถ้าไม่พอใจก็ขอโทษด้วย ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีครับ
                        ขอบคุณครับ commentได้ครับ แนะนำมาได้ครับจะได้ไปปรับปรุงให้ดีขึ้น ผมก็ร้องเพลงเล่นๆไม่ได้จริงจังเท่าไหร่ครับ จริงๆร้องไว้หลายเพลง แต่เพลงอื่นไม่ค่อยเพราะเท่าไหร่อะเลยเอามาให้แค่2เพลงอะ

ตอนนี้กำลังหาโปรแกรมอัดเสียงอันใหม่อยู่อะครับ อันที่ใช้ 30 วันแล้วเลยใช้ไม่ได้ครับ crackไม่ผ่านด้วยอะครับ

Comment

ได้ซาวด์ฺการ์ดแล้ว เครื่องเสียงแล้ว ประหยัดไปได้มากที่เดียว

สายสัญญาณมีเก่าของพอใช้ได้ก็เอามาใช้ก่อน ถ้าต้องซื้อลองหาดูในเวป มีท่านสรวิท ขายอยู่
                          ของเขาดีคุ้มค่ามาก เคยทำเองด้วยสายแลนเสียงกระป๋องมาก อย่าทำเองเลยเสียงสู้ไม่ได้ครับ

ถ้าโปรแกรมเล่นผมอย่าให้ลอง EXTREME KARAOKE ผมว่าเสียงดีครับ

ขาดแต่ไมค์กับปรีไมค์ ถ้าไม่แน้นต้องแพง ระดับSHUREแท้

ของถูกคุณภาพดี ผมว่าของนัฐพงษ์ก็โอเคแล้วครับ

Comment

ขอบคุณครับ commentได้ครับ แนะนำมาได้ครับจะได้ไปปรับปรุงให้ดีขึ้น ผมก็ร้องเพลงเล่นๆไม่ได้จริงจังเท่าไหร่ครับ จริงๆร้องไว้หลายเพลง แต่เพลงอื่นไม่ค่อยเพราะเท่าไหร่อะเลยเอามาให้แค่2เพลงอะ

ตอนนี้กำลังหาโปรแกรมอัดเสียงอันใหม่อยู่อะครับ อันที่ใช้ 30 วันแล้วเลยใช้ไม่ได้ครับ crackไม่ผ่านด้วยอะครับ
                            ลอง cubase หรือ cakewalk ดูครับ ผมเห็น ใน 4shared . c o m มีอยู่เยอะเลย

Comment

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองหาดูครับ

Comment

Working...
                              X