Announcement

Collapse
No announcement yet.

S57 กับ Y450 เลือกตัวไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• S57 กับ Y450 เลือกตัวไหนดีครับ

ผมได้ติดตามรีวิวทั้ง2รุ่นนี้มาแล้วน่ะครับ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ซักทีว่าควรจะเลือกรุ่นไหน ส่วนตัวผมคิดแบบนี้

S57 แรงกว่าทั้งcpuและการ์ดจอ ราคาก็แพงกว่า แถมคีย์บอร์ดมีnumpadด้วย แต่ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นแบท6เซลราคาเท่าไร บางคนว่า 32900(ไม่รวมvat7% ปกติ 34900 ไม่แน่ใจว่าแถมแรมให้เป็น4Gด้วยป่าว) และไม่แน่ใจว่าเปิดเครื่องใช้งานได้นานเท่าไร + ร้อนมากไหม เพราะผมยังหารีวิวตอนfull load ของรุ่นนี้ไม่เจอครับ

Y450 แรงน้อยกว่าไม่มาก ราคาขายก็ถูกกว่า ราคาประมาณ 31900 - 32500 แต่ดูรีวิวเห็นร้อนจัดๆเลย กลัวพังไวน่ะครับ ถ้าเร่งรอบพัดลมคงช่วยได้มั่ง

จริงๆผมอยากรอคอมมาร์ท แต่ว่าจำเป็นต้องใช้เครื่องแล้วจริงๆครับ

เร่งรอบพัดลม notebook ไม่ได้นะคับ เพราะมัน มี 1 ตัวทั้งระบบ

S57 จอใหญ่กว่า ขนาดก็ใหญ่ตามเช่นกัน เหมาะสำหรับผู้ที่ พกพาไม่บ่อย จอใหญ่ใช้แทน PC ได้เลย
    ปัญหาความร้อน CPU นั้นไม่ต้องพูดเลย เย็นมาก ถึงมากที่สุด แต่ VGA จะค่อนข้างร้อนตามประสา
    mid-end card Fulload ประมาณ 87 c เท่าที่เคยวัดได้ ( CPU ไม่เคยวัดได้เิกิน 75 เลย )

Y450 เล็กกว่า เบากว่า สวยกว่า และไร้ปัญหากับเกมส์ใดๆ เพราะ Nvidia พกพาสะดวก
    ปัญหาความร้อน CPU มีมากเพราะ อยู่ปลายสุด ของ ระบบ pipe เล่นเกมส์ จะร้อนมากๆ อาจถึง 90
    ในห้องไม่พัดลม แต่ VGA จะค้อนข้างเย็นเพราะ อยู่ปลาย pipe ประมาณ 75-80 องศา
    ( ที่จริง มันก็ตัวทำให้ ระบบร้อน นิแหละ แต่มัน ทิ้งภาระ ไปให้ CPU แทน )

จะซื้อ แนะนำให้ ไปดูตัวเป็นๆ ด้วยตาตัวเอง ชอบแบบไหนก็เลือก ซื้อตามใจคนใช้

Comment

ตัดสินยากนะครับ เพราะดีทั้งสองยี่ห้อ ทั้งสองรุ่น คงแล้วแต่ความชอบส่วนตัวของแต่ละคนน่ะครับ

Comment

http://www.*****************/2009/05...clusion/all/1/

Comment

ขอบคุณมากครับ คงต้องไปสัมผัสตัวเป็นๆถึงจะรู้
          แต่ที่หนักใจสุดคือ ตัง นี่หละครับ

Comment

เห็นรีวิว แร้วบอกตรงๆ 57 ดีกว่า

ร้อนขนาดนั้น ไม่ไหว ใช้ไปนานๆ จะเกิดอะไรขึ้น + กับ ยิ่งนาน ยิ่งร้อน ทั้งฝุ่น ทั้งอะไรต่างๆ ไปจับไปเกาะ ความร้อนเพิ่มอีกแน่ๆ ร้อนเกินน - -

ขนาด ตัวเก่าผม ว่า 60-70 นี่ยังว่าร้อนเลยนะครับ

Comment

S57

Comment

ผมกำลังเลือก 2 ตัวนี้อยุ่เหมือนกัน

เห็นความร้อน Y450 แล้วบอกตรงๆผมเอียงไปทาง S57 และ

อีกเหตุผลคือ ใช้จอ 14 ผ่านไปแล้ว 2 เครื่อง เครื่องต่อไปอยากได้จอใหญ่ๆด้วยแหละ

จะเล่นแทน pc ไปเลย เพราะค่าไฟหอมันแพงอะ pc กินไฟ -*-

Comment

เหมือนกันครับ ตอนนี้ผมหาร้านที่พอจะมี Backpack แถมให้ + ต่อราคานิดหน่อย
                  Y450 จริงๆก็อยากได้ครับ ถ้าไม่ร้อนซะขนาดนั้นคงคว้าตัวนี้ไปแล้ว เสียดายอ่ะ

Comment

กำลังดู สองตัวนี้เหมือนกันครับ ตัดสินใจไม่ถูก รักพี่เสียดายน้อง

S57 แรงกว่า เย็นกว่า แต่ Y450 มี DDR3

Comment

ผมว่า S52 BenQ น่าจะเอาไปเทียบ y550 ของ lenovo ได้
                      ส่วน y450 lenovo น่าจะเอาไปเทียบกับ S42 ของ BenQ
                      คราวนี้น่าจะตัดสินใจได้
                      ส่วนตัวผมก็ชอบ 2 ยี่ห้อนี่นะครับ

Comment

GT130M เผื่ออนาคต งิงิ CUDA PHYX

Comment

ผมไม่มอง BenQ เลย ใหญ่ หนา หนัก ผมชอบเอวบางร่างน้อยพริ้วๆ และสดซิงมีอะไรใหม่ๆด้วย เรื่องความร้อนแรงไม่ใช่ปัญหา มันไม่ละลายหลอก เดี๋ยวนี้ทนได้เป็น100 ถ้ามันไม่ไหวเครื่องมันก็ดับเองละ จริงไหม จะไปกลัวทำไม หุๆ

ส่วนตัวผมใช้พกพา ต้องเอาไปเรียนที่ม. กำลังจะสอย Y450 นี่ละ รอปล่อยของเก่าไปก่อน ^^"

Comment

บอกตรงๆๆเลยว่า DDR3 แรงมากครับ ถ้าใส่ไป 4 G น่ะไม่รู้ว่าคะแนน จะขนาดไหน ที่ดูรีวิวมา

S57 ใส่แรมเต็มๆ 2 สล๊อต DDR2 4G คะแนนออกมาไม่หนี กันเลย

Y450 ที่ดูรีวิวมานั้น 2G DDR3 แรงจี้ตูดเลย แต่เรื่อง ร้อนนี้ ถ้ารับได้ ก็ ok น่ะ ถ้าใส่ 4G ล่ะก็ ผมว่ามี เบียดอ่ะงานนี้

ส่วนตัวผมยังเลือกไม่ได้เลยว่าเอาตัวไหน ดีผมก็เป็นคนนึงที่ ต้องซื้อเหมือนกันทำโปรเจค เปิดเทรมนี้ต้องมีตัวใดตัวนึง ที่ต้องเป็นของผมแหละ อิ_อิ

เพื่อนๆๆ ช่วย เลือกกันหน่อยน่ะครับ ผมก็อยากตัดใจ ...

Comment

ผมเลือก y450 สวย บาง เบาดี ครับ ไปเห็น s57 เครื่องมันใหญ่เกินมั้ยน่าใช้เลยอ่า
                              y450 เครื่องเล็กพกพาสะดวกกว่าด้วยครับ

Comment

Working...
                              X