overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: GhostRecon มันสนุกยังไง เล่นไม่เห็นสนุกเลย

OverclockZone Member Salemslot's Avatar

Question GhostRecon มันสนุกยังไง เล่นไม่เห็นสนุกเลย

คือต้องออกตัวก่อนว่ายังไม่เข้าใจเกมส์นี้เท่าไร เลยพูดไปว่าไม่สนุก
    เกมส์แนว Tactical ที่เคยเล่น Rainbow Six หรือ Freedom Fighter อะไรพวกนี้ เราจะสามารถชี้ตำแหน่งที่ต้องการด้วยปืน แล้วสั่งให้ลูกทีมวิ่งไปตรงโน้น ตรงนั้น จะให้หยุด ให้ตามก็สั่งได้สะดวก
    แต่ Ghost Recon เวลาจะสั่งให้ไปทางไหนต้องเปิดแผนที่มา mark ตำแหน่งให้ก่อน ลูกทีมจึงจะเดิน ดูแล้วไม่เห็นสะดวกหรือคล่องตัวเลย
    ก่อนหน้านี้เคยลง GRAW 2 แล้วก็เล่นไม่เข้าใจ เลยถอนออก ตอนนี้นึกอยากเล่นอีก เลยลองเริ่มเล่น Ghost Recon Original ของเก่าดูก่อน พอเล่นก็รู้สึกว่ามันก็แนว ๆ เดียวกับ GRAW เลยไม่เข้าใจว่า ตกลงต้องเล่นยังไงให้สนุก คำสั่งที่เป็นลูกสรสีเขียว กับ เหลือง หรือ Advance all cost กับ Advance ก็ไม่เข้าใจว่ามันต่างกันยังงัย?

เชื่อว่าเกมส์นี้สนุก แต่ผมยังเล่นไม่เข้าใจเท่านั้นเอง ยังงัยรบกวนท่านที่ถนัดเกมส์นี้ช่วยชี้แนะแนวทางด้วย ครับ จะขอบคุณมาก

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

โห ก็มันออกก่อนเรนโบตั้งกี่ปีละครับ 3-4ปีได้มั้ง มันก็ต้องสนุกน้อยกว่าสิคับ

ต้องไปเล่นบน Console ครับ
    ของ PC มันทำใหม่หมด เลยออกมาห่วยกว่าเยอะเลย - -
    หวังว่าภาคต่อไป GRIN[เกรียน]คงไม่แหย่มหน้ามาทำอีก หมดรมณ์

OverclockZone Member Salemslot's Avatar

Talking

ลองเล่นดูใหม่เริ่ม ๆ เข้าใจ เริ่มสนุกแระ...อ้อ...เกมส์นี้มันต้องเล่นแบบ ใจเย็น ๆ เรื่อย ๆ......

OverclockZone Member weezer1990's Avatar

ภาค วอไฟต์เตอร์2 อะครับหนุกสุด ของ360นะ

OverclockZone Member Godstep's Avatar

Ghost Recon ภาคแรกๆมันจะยิ่งกว่านี้อีกนะครับเล่นยากกว่าอีก ส่วนภาค GRAW คำสั่งมันทำให้ดูง่ายขึ้นแล้วนะ

จริงๆไม่ต้องเปิด map ชี้ตำแหน่งแต่ใช้ mouse 3 หรือตัวลูกกลิ้งนั่นแหละกดลงไปตรงๆออกคำสั่งได้ครับ

เกมส์นี้ไม่เน้นบู้นะครับ เพราะโดนยิง 2 ทีก็ตายละ ค่อยๆย่องไปเรื่อยๆ map ก็ดูบ่อยๆ ลูกทีมสั่งให้ตามมาเรื่อยๆ เพราะพวกนี้มันจะตาดีเป็นพิเศษศัตรูอยู่ไกลๆมันก็มองเห็นบอกตำแหน่งให้เราได้

OverclockZone Member CannavaroJ's Avatar
    บนโลกอันกว้างใหญ่ใบนี้...

Rainbow 6 ออกมาก่อน Ghost Recon ครับ

Ghost Recon ออกมาหลังจาก Rainbow 6 ออกภาค Rouge Spear มา

ทั้ง Rainbow 6 และ Ghost Recon โดนยิงนัดเดียวตายครับ ยกเว้นว่าเราโดนยิงขาหรือแขน

ความสนุกของ Ghost Recon(ภาคแรก) คือการสั่งงานลูกทีมได้หลากหลายในสภาพภูมิประเทศที่เปิดกว้างกว่า เราสามารถใช้หน่วย Support ของเราเปิดโหมด Advance all cost และ Suss ไว้เพื่อยิงกดดันศัตรูแล้วให้เป็นเป้าแล้วหน่วยของเราใช้โหมด Recon เปิดโหมดห้ามยิงอ้อมไปด้านหลังหรือด้านข้างศัตรูเพื่อกำจัดให้เรียบ หรือการให้หน่วย Sniper เราชี้ตำแหน่งโดยการใช้โหมด Recon + ห้ามยิง เพื่อระบุในแผนที่ การอ้อมตลบหลังการยิงล่อและการซุ่มโจมตีด้วยการปฏิบัติการที่รวดเร็วสิ่งนี้คือใความสำคัญที่ทำให้เกมนี้สนุกกว่าเกม FPS - Tactical ทุกเกมที่ผมเคยเจอแล้วก็บีบหัวใจสุดๆด้วย ไม่ว่าเมื่อคุณล่อศัตรูให้ออกมาโจมตีคุณด้านหน้าและสั่งให้อีกหน่วยอ้อมไปจัดการข้างหลังสำเร็จ หรือการดักซุ่มโจมตีกองทัพยานเกราะทั้งกองบนภูเขาทั้ง 2 ฝากเพื่อทำให้ศัตรูสับสน คุณต้องลองศึกษาดูดีๆครับ อีกปัจจัยหนึ่งเกมนี้ถูกสร้างมาเมื่อปี 2001-2002 ซึ่งมันหลายปีแล้วทำให้เกมในปัจจุบันดูสดและใหม่กว่า แต่ถ้าเทียบในยุคนั้นเกมนั้นคือเกม FPS ที่ดีที่สุดเท่าที่ผมเคยเล่น

OverclockZone Member xecution's Avatar

ของ360มันสุดๆ แต่ของคอมก็พอเล่นได้ครับ ถ้าคนชอบจริงๆมันก็สนุก

OverclockZone Member NasTaZiO7's Avatar

...

OverclockZone Member PinBall's Avatar

ผมเป็นคนนึงครับที่เล่น Ghost Recon มาแล้วแทบทุกภาค(บ้าเต็มขึ้น)ยกเว้นภาค 2 ของ PS2 มันดันไม่ยอมลง PC เลยอดเล่นไปแต่ภาค GRAW GRAW2 ผมว่าทั้งของ PC และของ 360 มันก็ดีทั้งคู่แหละแต่ PC ท่านต้องพยายามทำความเข้าใจธรรมชาติของ AI ของลูกน้องเราก่อนครับว่าออกคำสั่งยังไงมันถึงจะได้เปรียบออกคำสั่งแบบนี้มันจะเสียเปรียบอะไรทำนองนี้ถ้าเข้าใจแล้วมันเป็นอะไรที่โคตรเร้าใจเลยครับบน PC ผมเล่นเอาแต่สั่งลูกน้องฝ่าน tactic map ให้ยิงศัตรูแบบ RTS เลยแทบไม่ลงมือยิงเองเลยหล่ะยกเว้นตรงนั้นเป็นรังปืนกลหรือว่ามันเสี่ยงมากๆเท่านั้นเองนอกนั้นสั่งลูกทีมกวาดเกลี้ยง ส่วน Version 360 เนื้อเรื่องดูเข้าใจง่ายดีลำดับภาพดีกว่า PC จมระบบสั่งการลูกน้องไม่ซับซ้อนเข้าใจง่าย ออกไปทาง action มากกว่า Tactic เมื่อเทียบกับ PC แต่สำหรับผมผมกลับเล่นบน PC ไม่เบื่อซะทีแฮะแต่บน 360 ช่วงนี้ไม่เล่นแล้ว ลองเล่นดูครับค่อยๆทำความเข้าใจผมว่าเกมมันสนุกนะและมีเสน่ของมัน แต่คนส่วนใหญ่พอจับจุด AI ของเพื่อนเราไม่ได้สั่งไม่ถูกแล้วก้จะเบื่อไปในที่สุด

ป.ล. ถ้ายังคิดจะกลับไปเล่น GRAW GRAW2 ถ้าติดตรงไหนถามได้ครับแต่ Ghost Recon ภาคแรกนี่ผมลืมไปหมดแล้วครับเลิกเล่นไปนานมากๆแล้ว
    Last edited by PinBall; 22 May 2009 at 17:42:32.

OverclockZone Member YuE's Avatar

เกมนี้ต้องใจเย็นๆเล่นครับวางแผนให้ดีโจมตีแบบซุ้มๆ

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

ไม่สนุกเหมือนกัน ครับ - -

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

ตอนนี้ Splinters cell จะมาเเล้วครับ - -

Bookmarks

Bookmarks