overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: มีงบ 24000 จะเล่น bose c5 ดีไหม

OverclockZone Member Trinz's Avatar

Default มีงบ 24000 จะเล่น bose c5 ดีไหม

มีงบ 24000 เป็นคนดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ แต่จะฟังเพลงมากกว่าอย่างอื่น จะซื้อ bose c5 ดีไหมครับซื้อจากตัวแทนจำหน่ายในไทยเพราะจะได้ประกันในไทยด้วย เคยลองฟัง bose c3 ที่ istudio แล้วชอบเสียงมาก แต่ยังไม่เคยลองฟัง c5 เพราะต่างจังหวัดหาที่ลองยากมาก แต่คาดว่าแนวเสียงคงจะคล้ายๆกัน(รึว่าไม่คล้าย) ในงบประมาณเท่านี้ท่านใดมีตัวเลือกอื่นแนะนำไหมครับ

OverclockZone Member leoriohunter's Avatar

งบขนาดนี้ผมว่าเล่นเครื่องเสียงบ้านดีกว่าครับ ดีกว่าเห็นๆ

OverclockZone Member leahlover's Avatar

เค้าว่ากันว่า c3 ฟังเพลงดีกว่า c5

ผมเคยมี c3 ขายไปละ ฟังแล้วไม่ค่อยชอบ เลยหันมา เล่น ลำโพงวางหิ้งดู เข้าท่ากว่าเยอะครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ต้องถามว่า

จะเอาแบบชุดเดียวจบ หรือว่าเติมไปเรื่อยๆ

แล้วก็ อยากใด้ชุดเล็กๆ ตั้งบนโต๊ะทำงาน หรือที่กว้างๆ เน้นฟังเพลงโดยตรง

OverclockZone Member Trinz's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ต้องถามว่า

จะเอาแบบชุดเดียวจบ หรือว่าเติมไปเรื่อยๆ

แล้วก็ อยากใด้ชุดเล็กๆ ตั้งบนโต๊ะทำงาน หรือที่กว้างๆ เน้นฟังเพลงโดยตรง
    อยากได้ชุดเล็ก ตั้งบนโต๊ะทำงานได้ และสามารถเติมไปเรื่อยๆได้ (เหมือนจะขัดๆกันไงไม่รู้)

ลืมบอกไปผมชอบฟังเพลงคลาสสิคครับ
    Last edited by Trinz; 21 May 2009 at 21:59:29.

OverclockZone Member papababa's Avatar

ส่วนใหญ่เล็กๆมันเติมไม่ได้แล้วละครับ
    เติมเรื่อยๆต้อง เล่นแอมป์ครับ

OverclockZone Member newsgau's Avatar

BOSTON MCS-130+AVR ไม่ต้องแพงมากสักตัวดีกว่าครับ

OverclockZone Member b_ambee's Avatar

ลำโพงคอมดีกว่าครับ ง่าย เล็ก จบ ไม่ยุ่งยาก

ลำโพงบ้าน บานปลาย ปวดหัว เกะกะ เยอะแยะ

OverclockZone Member newbie66's Avatar

ผมว่าลำโพงหิ้งเสียงดีกว่า แต่ถ้าติดเรื่องพื้นที่ ลำโพงคอมก็เป็นทางเลือกหนึ่ง แต่ทั้งนี้ต้องดูด้วยว่าเน้นคุณภาพเสียงมากกว่าการจัดวางตำแหน่งรหือไม่ ลองไปฟังตัว edifier s530 ดูก่อนก็ได้ครับเพราะผมลองฟังเทียบกับ bose c3 แล้วชอบมากกว่าและราคาก็ใกล้เคียงกัน (เงินที่เหลือเอาไปซื้อสาย soundcard หรือ dac ได้อีกด้วย) ซึ่ง bose c3 เสียงดีกว่า c5 ครับ แต่ทั้งนี้ขึ้นกับดุลยพินิจของแต่ละบุคคลด้วย อย่างผมเองก็อยากได้คุณภาพเสียงที่ดีในระดับหนึ่ง(ไปหนักการเก็บสะสม CD มากกว่า)และมีปัญหาเรื่องการจำกัดของพื้นที่ เลยเลือกลำโพงคอม ดูแล้วเจ้าของกระทู้ฟัง Pink Floyd ด้วยแน่ๆ คือฟัง rock กับ classic เป็นหลัก ยังไงก็ลองเอาแผ่นไปเปิดฟังกับทางร้านก่อนดีกว่าครับ แต่ bose ผมเคยลองเอาแผ่นเพลงที่ภาคดนตรีหนักพอประมาณไปลองดู ตอนนั้นลองแผ่นของวง Emperor พอดีไปลองกับร้านปิยนัสซึ่งได้ลองกับตัวลำโพงรู้สึกจะของ cambridge ตัว s30ที่จัดชุดเข้ากับ Azur 340A SE amplifier กับเครื่องเล่น CD Azur 340C เมื่อลองทั้ง bose c3 และตัวs30แล้วรู้สึกว่ามันไม่ค่อยเหมาะสักเท่าไหร่ ฟังแล้วไม่ค่อยรุ็สึกถึงความหนักหน่วงเลย แต่กลับกัน ลองเอาเพลงบรรเลงขิมไปฟังแล้วพบว่าเสียงที่ได้พบว่าตัว c3 ก็ทำได้ดีพอประมาณ แต่ตัว s30 จะชัดเจนกว่าในความใสของน้ำเสียง
    สรุปคือ ผมว่าถ้าฟังเพลงเน้นความเรียบของท่วงทำนองหรือต้องการความชัดเจนของเสียง s30 ก็น่าจะเข้าทางอยู่ แต่เพลง classic ผมไม่ทราบว่าคุณฟังของใครบ้าง ถ้าฟังต้นฉบับอย่างของโมสารท์ วิวาลดี ผมว่ามันก็เหมาะนะ แต่ถ้าไปฟังพวกบาค เบโธเฟน วากเนอร์ พวกนี้เพลงจังหวะแบบคลื่นใต้น้ำก็อาจจะนุ่มนวลไป และผมเดาใจว่าคุณก็คงฟังพวกงาน rock ทำนองเดียวกับ Pink Floyd หรือพวกกึ่ง progressive แต่ไม่จัดด้วย ก็ต้องลองดูครับ อันนี้มาเล่าสู่กันฟัง เผื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจไม่มากก็น้อย

ปล. คุณ papababa นี่ชอบเรื่อง babapapa เปล่าครับ พอดีเห็นชื่อแล้วมันนึกถึงการ์ตูนเรื่องนี้เพราะสมัยเด็กชอบดูอยู่ yUy

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

จบอยู่กับC5เหมือนกัน-*-

Quote Originally Posted by newbie66 View Post
    ผมว่าลำโพงหิ้งเสียงดีกว่า แต่ถ้าติดเรื่องพื้นที่ ลำโพงคอมก็เป็นทางเลือกหนึ่ง แต่ทั้งนี้ต้องดูด้วยว่าเน้นคุณภาพเสียงมากกว่าการจัดวางตำแหน่งรหือไม่ ลองไปฟังตัว edifier s530 ดูก่อนก็ได้ครับเพราะผมลองฟังเทียบกับ bose c3 แล้วชอบมากกว่าและราคาก็ใกล้เคียงกัน (เงินที่เหลือเอาไปซื้อสาย soundcard หรือ dac ได้อีกด้วย) ซึ่ง bose c3 เสียงดีกว่า c5 ครับ แต่ทั้งนี้ขึ้นกับดุลยพินิจของแต่ละบุคคลด้วย อย่างผมเองก็อยากได้คุณภาพเสียงที่ดีในระดับหนึ่ง(ไปหนักการเก็บสะสม CD มากกว่า)และมีปัญหาเรื่องการจำกัดของพื้นที่ เลยเลือกลำโพงคอม ดูแล้วเจ้าของกระทู้ฟัง Pink Floyd ด้วยแน่ๆ คือฟัง rock กับ classic เป็นหลัก ยังไงก็ลองเอาแผ่นไปเปิดฟังกับทางร้านก่อนดีกว่าครับ แต่ bose ผมเคยลองเอาแผ่นเพลงที่ภาคดนตรีหนักพอประมาณไปลองดู ตอนนั้นลองแผ่นของวง Emperor พอดีไปลองกับร้านปิยนัสซึ่งได้ลองกับตัวลำโพงรู้สึกจะของ cambridge ตัว s30ที่จัดชุดเข้ากับ Azur 340A SE amplifier กับเครื่องเล่น CD Azur 340C เมื่อลองทั้ง bose c3 และตัวs30แล้วรู้สึกว่ามันไม่ค่อยเหมาะสักเท่าไหร่ ฟังแล้วไม่ค่อยรุ็สึกถึงความหนักหน่วงเลย แต่กลับกัน ลองเอาเพลงบรรเลงขิมไปฟังแล้วพบว่าเสียงที่ได้พบว่าตัว c3 ก็ทำได้ดีพอประมาณ แต่ตัว s30 จะชัดเจนกว่าในความใสของน้ำเสียง
    สรุปคือ ผมว่าถ้าฟังเพลงเน้นความเรียบของท่วงทำนองหรือต้องการความชัดเจนของเสียง s30 ก็น่าจะเข้าทางอยู่ แต่เพลง classic ผมไม่ทราบว่าคุณฟังของใครบ้าง ถ้าฟังต้นฉบับอย่างของโมสารท์ วิวาลดี ผมว่ามันก็เหมาะนะ แต่ถ้าไปฟังพวกบาค เบโธเฟน วากเนอร์ พวกนี้เพลงจังหวะแบบคลื่นใต้น้ำก็อาจจะนุ่มนวลไป และผมเดาใจว่าคุณก็คงฟังพวกงาน rock ทำนองเดียวกับ Pink Floyd หรือพวกกึ่ง progressive แต่ไม่จัดด้วย ก็ต้องลองดูครับ อันนี้มาเล่าสู่กันฟัง เผื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจไม่มากก็น้อย

ปล. คุณ papababa นี่ชอบเรื่อง babapapa เปล่าครับ พอดีเห็นชื่อแล้วมันนึกถึงการ์ตูนเรื่องนี้เพราะสมัยเด็กชอบดูอยู่ yUy
    ขอบคุณครับ แนะนำอย่างดีเลย
    rock ผมฟังแนว progressive ครับ Dream Theater, Pink Floyd
    classic ชอบฟัง beethoven พวก symphony ชอบเสียงประสาน

เดี๋ยวคงต้องเอาแผ่นไปลองก่อนตัดสินใจอย่างท่านว่าดีกว่า

OverclockZone Member sierra's Avatar

งบนี้เชียร์หิ้งด้วยคนคับ

OverclockZone Member JO's Avatar

dacสักตัว แอมป์สักตัว วางหิ้งสักคู่ คิดว่า 24K ตัวเลือกก็มีพอสมควร

ข้อดี
    -เสียงดีกว่าแงมๆที่ราคาพอๆกันกับลำโพงคอม
    -จัดวางดีๆก็สวยกว่า(เอาไว้โชว์เพื่อนได้ดูคลาสสิคและเป็นมืออาชีพ)
    -อัพเกรดเฉพาะส่วนได้(เติมซัพ เปลี่ยนแอมป์ เปลี่ยนลำโพง เปลี่ยนสาย)
    -สามารถเอาไว้เปิดอัดแข่งกับข้างห้องหรือข้างบ้านได้(ไม่แนะนำเดี๋ยวจะโดนยิง)

ข้อเสีย
    -เกะกะสำหรับคนที่พื้นที่น้อย
    -ลำโพงวางหิ้งบางรุ่นกินระยะเยอะเกินไป
    -เคลื่อนย้ายลำบาก
    -มันอัพเกรดง่ายทำให้อยากเพิ่มนู้นนี้จนบานปลายสำหรับคนไม่รุ้จักพอ
    -กินไฟ
    Last edited by JO; 22 May 2009 at 03:33:20.

OverclockZone Member Eskudozz's Avatar

ฟังแนวนี้ลองลำโพงคอม edifier ดูครับ ไปลองฟัง Dream Theater มาแล้ว เสียงแหลมดีไม่บาดหู ราคา 16kได้มั้ง

Quote Originally Posted by Eskudozz View Post
    ฟังแนวนี้ลองลำโพงคอม edifier ดูครับ ไปลองฟัง Dream Theater มาแล้ว เสียงแหลมดีไม่บาดหู ราคา 16kได้มั้ง
    edifier นี้ไปลองได้ที่ไหนครับ เพราะผมอยู่ต่างจังหวัดหาลองยากจริงๆ

OverclockZone Member xreanover's Avatar

ถ้าชอบคุณภาพจริงๆ ผมว่า int+dac ลำโพง งบ 24000 ได้เสียงดีกว่า c3 c5 เยอะครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=478266 ซื้อ int nad 320bee ด่วนครับก่อนของจะไป 8300

ลำโพง 6000-10000 ตัวเลือกเยอะมากไปที่ http://noom-hifi.com/webboard/

dac มือ 1 หรือมือ 2 ก็พอมีออกมาขาย 3000-6000 ไม่เกินความสามารถ

ถ้างบเหลือค่อยลง สายสัญญาณ สายลำโพง เอาครับ

OverclockZone Member

ไม่คิดมากเอาMicrolab H200ไปฟังเพลง ผมว่ากินหลายตัวนะเรื่องมิติ กะเบสทืี่่ถูกต้อง

OverclockZone Member Eskudozz's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by Trinz View Post
    edifier นี้ไปลองได้ที่ไหนครับ เพราะผมอยู่ต่างจังหวัดหาลองยากจริงๆ

ผมไปฟังที่พันทิพย์มาหนะครับ เค้าใช้ Creative เปิดให้ฟัง เสียงแหลม กลาง เยี่ยม แต่เบสมันแปลกๆเพราะเป็นการ์ดCreative เบสมันจะบวมหน่อย แต่ถ้าใช้การ์ดเสียงตัวอื่นน่าจะดียิ่งขึ้นครับ

ส่วนเรื่องจะซื้อถ้าสนใจจริงๆ เดี่ยวผมPM เบอร์โทรร้านเค้าไปให้ก็ได้

ปล.ผมแนะว่าให้ท่านลองฟังตัวอื่นดูก่อนเพราะหูแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน (แต่ท่านก็ฟังแนวๆเดียวกับผมนะ)

OverclockZone Member Aof Topview's Avatar
    Bangkok, Thailand

ถ้าพื้้นที่จำกัดเล่น ลำโพงคอมเลยครับ C3 เน้นฟังเพลง C5 ดูหนังเล่นเกมส์ครับ
    ส่วน int + ลำโพง ถ้ามีพื้นที่ก็จัดได้เลยครับ ถ้าไม่มีอย่าเล่นครับ ของผมมาครบทั้งชุดทุกอย่างอยู่ในกล่อง พื้นที่ไม่มี
    ไม่ตั้งดีกว่าครับ ตั้งไปก็เซ็ง เสียงมันไม่ได้ ชุดบ้านจะค่อนข้างซีเรียสเรื่องการจัดวางนะครับ ผมตอนแรกกะไปเล่นชุดบ้านเต็มตัวแล้ว ก็ไม่วายต้องหาลำโพงคอมกลับมาใหม่อีก

** ชุดบ้านเสียงมัีนดีกว่าลำโพงคอมอยู่แล้วครบ แต่เรื่องสะดวกนี่ต้องให้ลำโพงคอมครับ
    เป็นผมเน้นฟังเพลงก็ C3 ไม่ก็ M2 ครับ

OverclockZone Member fungant's Avatar

ถ้าไม่มีพื้นที่ แนะนำอย่าเล่นลำโพงบ้านเลยครับ ลำโพงคอมดีกว่า Dac ดีดีสักตัวบวกลำโพงคอมที่ท่านอื่นแนะนำมา ก็น่าจะพอดีงบครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks