Announcement

Collapse
No announcement yet.

- แนะนำ คุณครู หน่อยนะครับ - NB เพื่อ การเรียนการสอน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• - แนะนำ คุณครู หน่อยนะครับ - NB เพื่อ การเรียนการสอน

เตรียมตัวเป็น ครูอย่างดี

เปิดเทอมวันแรก

NOTE BOOK เสีย ซะงั้น

อาทิตย์แรก งานเยอะมาก เลย ได้ แค่ Home room เด็กนักเรียนไปก่อน

Spec เดิมก็ เกือบ 4 ปีแล้วครับ

คือ Compaq v2361tu (ตอนนั้น ซื้อมา 35000 !) เลยทีเดียว

Celeron M 1.6
    Ram DDR1 1G
    HDD 80 IDE
    ประมาณนี้

จากการ สันนิ ฐาน คิดว่า Board เสีย เพราะ อยู่ ดีๆก็เปิดไม่ติด ตั้งปิดเครื่องทิ้งไว้ แค่ 2 คืน เอง

ลองถอด แรม HDD ดูแล้ว เสียบไฟเข้าเครื่อง กด power ก็ไม่ติด (กรณีนี้ ยังไง ต้องติดใช่ไหมครับ)

คิดว่า บอร์ดเสีย ค่า ซ่อมคงหนัก ประกัน หมดไปนานแล้ว

Spec ก็ เก่าพอสมควร แต่ เน้นใช้งาน Office

--

กัดฟัน ตัดสินใจซื้อไหม่ ด้วยเงินเก็บน้อยนิด

ความต้องการ เอาไปสอนหนังสือ

ใช้งานหลักๆคือ
    1. Dreamweaver + Flash + Photoshop
    2. Photoshop หนักๆ เน้นตรงนี้
    3. ไม่เล่นเกม ครับ

ความต้องการเครื่อง
    1. ทนทาน
    2. ไม่ต้องสวยงาม ชอบแบบเรียบๆ หรือ โบราณๆก็ได้ครับ

** ที่บ้านมี PC อยู่แล้ว Spec สูง เพื่อการใช้งานหนักๆ ** แต่ไป สอน ต้อต้องเอาNotebook ไป โรงเรียนครับ ใช้งาน แค่ ตามที่บอก

และมี คำถามเพิ่มเติม คือ

VGA intel x3100 onboard จังหวะที่ 4500HD ออกแบบนี้ ยังน่าจะไปเล่นตัวเก่าไหมครับ

คำถามทั้งหมด อิงการใช้งาน ครูไม่ต้องการซื้อ "เื่ผื่อ" มากกว่าการใช้งานดังกล่าวครับ

ช่วย แนะนำ ครูทีนะครับ

คิดว่า จะไปซื้อวันเสาร์ - อาทิตย์นี้แล้วครับ
    Last edited by japan; 22 May 2009, 02:24:48.

1. Dreamweaver + Flash + Photoshop

น่าจะเน้น cpu ที่เป็น core2 นะครับครู

Comment

thinkpad

Comment

ทนๆก็ lenovo thinkpad ล่ะครับ

Comment

งบเท่าไหร่เอ่ย เอาเป็นว่าจากที่แม่ผมใช้นะครับ

CPU Core2Duo ไปโลด
          RAM 2GBเท่านั้น มากกว่านี้ก็ได้ แต่ใช้ไม่คุ้ม (ยกเว้นเปิดFirefox + Photoshop + Dreamweaver + Illust พร้อมกัน)
          HDD 250GBอย่างต่ำครับ

Originally posted by japan View Post
          และมี คำถามเพิ่มเติม คือ

VGA intel x3100 onboard จังหวะที่ 4500HD ออกแบบนี้ ยังน่าจะไปเล่นตัวเก่าไหมครับ
          ถ้าไม่เล่นเกม ก็ไม่ต่างกันมากครับ ตัวใหม่เน้นดูหนังด้วย สามารถถอด DXVAได้เวลาดูหนัง HD (ไม่รองรับทุกไฟล์ และบังคับใช้ Vista)
          ใช้งานทั่วๆไปก็ไม่ต่างกันหรอก

Comment

Macbook

Comment

นักเรียน ตรง " สวัสดีครับคุณครู "

คุณครู มีตังค์เท่าไหร่ละครับ ครูไม่บอกมา จัดให้ไม่ได้นะครับหมายถึงเสนอรุ่นต่างๆ เดี๋ยวจัดตัวละ 5หมื่นมา ครูจะมาตีผมอีก

ที่เพื่อนๆแนะนำมาเป็น สเป็คคราวๆ ที่ควรมีใน NB ของคุณครู ถ้าใช้งานตามนั้น

โปรแกรมอื่นผมไม่ค่อยรู้ ^ ^ รู้แต่ โฟโต้ชอบ ถ้าจะให้ไหลลื่่นผมว่าควรมีการ์ดจอแยก แต่ไม่มีมันก็ใช้ได้อาจจะไม่ทันใจ เพราะแค่เปิดภาพเฉยๆ บางทียังรอโหลดเลย กว่าภาพจะเต็ม (ความรู้สึก นิดหนึ่ง ) แต่ถ้าพวกมีการ์ดจอ เปิดภาพ มันจะ ตึ๋งๆ ๆ โหลดไวเต็มภาพแป๊บเดียว

3100 กับ 4500 ก็สูสีครับ 4500แรงกว่าหน่อย ถึงกระนั้น 3100 ก็ใช้งานตรงนี้ไม่มีปัญหา ดีกว่าพวก 950 อืดจิงๆ

ตัวนี้
              http://www.****************/notebook...0+:+T6600.html

หรือตามรูป ก็จัดได้ว่า พอเพียง
              Attached Files

Comment

แนะนำนะครับ ถ้าครูคิดจะเล่นPhotoshop CS4 ผมแนะนำให้อัดramให้เต็มสูบเลยครับ 3Gb
                สำหรับvista เพราะCS4กินramชะมัด

Comment

ทำไมชีวิตคล้ายผมเลยครับ ผมเพิ่งเป็นครูแล้ว ก้อ โน็ตบุ๊ค เสียเลย กำลังจะซื้อใหม่ ใช้งานเหมือนกันเลย

ความต้องการเครื่อง
                  1. ทนทาน
                  2. ไม่ต้องสวยงาม ชอบแบบเรียบๆ หรือ โบราณๆก็ได้ครับ

** ที่บ้านมี PC อยู่แล้ว Spec สูง เพื่อการใช้งานหนักๆ ** แต่ไป สอน ต้อต้องเอาNotebook ไป โรงเรียนครับ ใช้งาน แค่ ตามที่บอก

Comment

4535G ครับ สองหมื่น Hdd320GB ด้วย

ได้ HD4570 ด้วยเผื่อเล่นเกมส์ยามว่าง งิงิ

คีย์บอร์ดแบบ mac กะ vaio เลยแหละ งิงิ

Comment

ว้าว เจอเพื่อนร่วมอาชีพ
                      ขอจับมือคุณครูครับ ( แต่ผมเป็นครูมือใหม่นะครับ )

ส่วนที่คุณครูซีเรียสด้าน Spec Rep ท่านบนๆก็ช่วยแถลงไขไปแล้ว
                      แนะนำอีกนิด อยากให้มองเรื่องการ Out put port ต่างๆด้วยครับ
                      เช่น NB น่าจะสามารถต่อพ่วงสาย HDMI ได้ มี Card Reader
                      ที่ต่อเข้ากับการ์ดที่เราใช้งานอยู่ประจำๆอยู่แล้ว เช่น SD Card หรือเมมสติ๊ก
                      (แม้พวก Card Reader มันหาต่อได้ง่ายแต่ถ้ามีไว้กับยเครื่องเลยก็น่าจะดีกว่า )

"VGA intel x3100 onboard จังหวะที่ 4500HD ออกแบบนี้ ยังน่าจะไปเล่นตัวเก่าไหมครับ"

สำหรับคำถามนี้ ผมคิดว่าถ้าเป็นไปได้ ให้เลือกเล่นตัว Intel GMA 4500 HD ไปเลยครับ
                      ไม่ใช่ว่าเผื่อ หรืออะไรนะครับ ถึง X3100 จะใช้ตอบโจทย์ได้ก็ตาม เพียงแต่มันจะดูดี
                      และ " เหมาะสม " กับช่วงเวลามากกว่า ทั้งด้านเทคโนโลยีที่ใหม่ กับประสิทธิภาพเรื่อง
                      การแสดงผลที่ดีขึ้น การทำงานกับ Graphic Program การ์ดจอก็เป็นสิ่งที่สำคัญครับ
                      แม้จะ onboard ก็ตาม

ส่วนถ้าจะแนะนำ NB ซํกเครื่อง
                      Y450/T6600 น่าจะเหมาะกับคุณครูนะครับ ราคาไม่แพง เสียงตอบรับดีทีเดียว

ถ้าไม่สน HDMI Port และชอบเครื่องเล็กหน่อย ( 13.3 นิ้ว ) ก็ S33W ครับ
                      ใช้ 4500 HD ประหยัดไฟและก็คล่องตัวดี และมี CPU แรง

Comment

เพิ่มเติม ครับ

ครู มี งบไม่มากครับ 16000 - 18000 เองครับ เงินเดือน น้อยนิด

Comment

โรงเรียน ของเรา น่าอยู่ คุณครูใจดีๆ ทุกคนๆ แห่ๆ

นี้ครับ ผม คุณครู

http://www.****************/notebook...0+:+T4200.html

ลองดูนะ ยี่ห้อนี้

ถ้าอยากดู โน๊ตบุคส์ ยี่ห้ออื่นๆและราคาๆนะครับ ดูได้ในเว็บเลย ราคา บนเว็บ ไม่ได้รวมภาษี นะครับ คงจะ 7เปอร์เซ็นต์

นี้ครับ ลิงค์ ฮะ คุณครู

http://www.****************/2008/index.php

ลองดู นะ ว่า จะเอา แรม สัก 1gb ดีปะ ถ้า 2gb ก็พอ มี นะครับ แต่บางยี่ห้อ ส่วนมาก 2gb 2x,xxx ขึ้นไป อ่า

Comment

หุหุ ครู งบ18K

ซื้อมาแล้วมั้งครู ซื้อยัง โตชิบ้าเป็นไง ราคานี้ หาคอทูยากจิงๆ

http://www.****************/notebook...310-P408T.html

Comment

Working...
                            X