Announcement

Collapse
No announcement yet.

NB.ใช้ที่บ้านนานๆ ต้องถอดถ่านไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• NB.ใช้ที่บ้านนานๆ ต้องถอดถ่านไหม

NB. ที่บ้านนานๆถ้าใช้ไฟจาก Adaptor จำเป็นต้องถอดถ่านออกไหมครับ จะทำให้ Batt.
    อายุงานสั้นลงไหม ..... ช่วยชี้แนะด้วยครับขอบคุณทุกท่าน

คถามเก่าๆแต่ก็มีประโยชน์ ไม่จำเป้นต้องถอดแบตออกคับ แบตมีอายุการใช้งานของมันคับ ถ้าเสียบสายอแดปเตอร์ คนจะมีแบตใส่ไว้ด้วยเมื่อเวลาไฟดับไฟมันจะได้ไม่กระชากเครื่องคับแบตก็เหมือนเป้นUPSในตัว

Comment

ใส่ไม่ใส่แบทก็เสื่อมเร็วพอๆกัน แทบไม่แตกต่างครับ

แต่ถ้าไม่ใส่ ไฟตกกระชาก เครื่องพัง ไม่คุ้มกันนะ

Comment

ใส่ไว้ เถิด จะเกิดผล

เสริจได้ในห้องนี้ มีกระทู้เก่าๆ เพี๊ยบบบบ อ่านตาแฉะเลยละ

Comment

ใส่แบ็ตเถอะครับ ป้องกันไฟกระชาก นอกจากนี้ยังป้องกันความเสียหายที่จะเกิดกับnotebookเราหากไฟดับ
          หรือมีใครมาเผลอเตะadapter (บางคนทำตาเขียวปั๊ดใส่คนเตะ เหอะๆ ทั้งๆที่ต้นเหตุของความเสียหายมันอยู่ที่เรา-->เจ้าของเครื่อง)
          แล้วอีกอย่างครับBatteryมันก็มีอายุการใช้งานในตัวของมันเอง เราน่าจะใช้มันให้เกิดประโยชน์ และมีประสิทธิภาพที่สุด

น่าจะปักหมุดกระทู้ที่เกี่ยวกับหัวข้อนี้ดีๆซักกระทู้ จะดีกว่าไหมครับ
          เพราะมีบางคนที่เพิ่งใช้notebookแล้วเกิดข้อข้องใจในประเด็นนี้อยู่เรื่อยๆ เหมือนกัน
          ^^

Comment

ใส่ทิ้งไว้ ดีกว่าถอดเข้าๆออกๆครับ

ถอดเข้าๆออกๆ ก็ต้องถลอกปอกเปลือกหมด (ฮา)

ปล.เเต่ที่เเน่นๆคือ ไม่ควรใช้เเบ๊ตให้หมดสุดๆจนไฟขาดไปครับ
            นอกจากชาร์ทประจุได้น้อยลงเเล้ว ทำให้ฮาร์ดดิสมีปัญหา badsecter ได้ด้วย

Comment

ไม่ต้องถอด

Comment

ไม่ต้องถอด ฟันธง

Comment

มีท่านหนึ่งกล่าวไว้ว่า

แบตราคาหลักพัน แต่บอร์ดราคาหลักหมื่น
                  ดังนั้น... อย่าถอดเลยครับ ถ้าไฟดับไฟตกแล้วบอร์ดพังนี่ไม่คุ้มแน่ๆ

Comment

Working...
                  X