Announcement

Collapse
No announcement yet.

การทำ Raid 0 ทำให้เล่นเกมส์เร็วขึ้นไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การทำ Raid 0 ทำให้เล่นเกมส์เร็วขึ้นไหมครับ

พอเห็น ราคา hdd ถูกลงมากๆ ก็เลยเริ่มสนใจครับ

แต่ ผมจะเน้นเล่นเกมส์ซะส่วนใหญ่

ไม่ทราบว่าถ้าทำแล้ว มันจะเล่นได้เร็วขึ้นเยอะกว่าเดิมไหมครับ

ถามอีกนิด ถ้าทำ Raid 0 hdd 2 ลูก แล้วเราเอาลูกที่ 3 มาเสียบเข้า เสียบออก

เพื่อดึงข้อมูลจะเป็นไรไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ

โหลดเข้าเกมเร็วขึ้น เปลี่ยนฉากเร็วขึ้น

เสียบเข้าออกได้ ไม่ว่ากัน

Comment

ไม่เลยครับ แต่ช่วงโหลดเร็วขึ้นนิดหน่อยครับ

Comment

โหลดเร็วขึ้นครับสำหรับไฟล์ขนาดใหญ่นะครับ ถ้าไฟล์ขนาดเล็กๆไม่ค่อยรู้สึก เวลาโหลดเข้าวินก็ช่วยเร็วขึ้นพอดูแต่ไม่เกี่ยวกับเล่นเกมแล้ว FPS ขึ้นนะอันนี้เกี่ยวกับ VGA แรงๆมากกว่า ส่วนเอาอีกลูกมาเพิ่ม*นอก RAID ทำได้ไม่มีปัญหา* ปล ลองเล่นแต่ชิป NVDIA กับ INTEL ชิปอื่นไม่รู้นะครับแต่คิดว่าน่าจะเหมือนกัน

ควรระวังเวลาทำ RAID แล้วถ้าRAIDหลุดหรือเสียข้อมูลกู้ลำบากมากถึงขั้นกู้ไม่ได้ มีข้อมูลสำคัญเก็บไว้ที่อื่นก็ดีครับ

Comment

ตอนโหลดไวขึ้นเท่านั้นเอง

Comment

Originally posted by V_ZONE_CO View Post
            โหลดเข้าเกมเร็วขึ้น เปลี่ยนฉากเร็วขึ้น

เสียบเข้าออกได้ ไม่ว่ากัน
            ขอบคุณที่แนะครับ

Originally posted by wikorn View Post
            ไม่เลยครับ แต่ช่วงโหลดเร็วขึ้นนิดหน่อยครับ
            ขอบคุณครับ งั้นระงับโครงการไว้ก่อนดีกว่า อิอิ

Originally posted by xfxG View Post
            โหลดเร็วขึ้นครับสำหรับไฟล์ขนาดใหญ่นะครับ ถ้าไฟล์ขนาดเล็กๆไม่ค่อยรู้สึก เวลาโหลดเข้าวินก็ช่วยเร็วขึ้นพอดูแต่ไม่เกี่ยวกับเล่นเกมแล้ว FPS ขึ้นนะอันนี้เกี่ยวกับ VGA แรงๆมากกว่า ส่วนเอาอีกลูกมาเพิ่ม*นอก RAID ทำได้ไม่มีปัญหา* ปล ลองเล่นแต่ชิป NVDIA กับ INTEL ชิปอื่นไม่รู้นะครับแต่คิดว่าน่าจะเหมือนกัน

ควรระวังเวลาทำ RAID แล้วถ้าRAIDหลุดหรือเสียข้อมูลกู้ลำบากมากถึงขั้นกู้ไม่ได้ มีข้อมูลสำคัญเก็บไว้ที่อื่นก็ดีครับ
            ขอบคุณที่แนะนำครับ

Originally posted by หัวโบราณ View Post
            ตอนโหลดไวขึ้นเท่านั้นเอง
            ครับผม ขอบคุณที่แนะนำครับ

Comment

ไม่เป็นไรครับ อิอิ

Comment

คนกันเองไม่เป็นไรครับ

Comment

ไม่ใช่โหลดเร็วขึ้นอย่างเดียวครับ ลงโปรแกรมหรือเกมส์ก็เร็วขึ้นลดปัญหาคอขวดได้มาก ยกตัวอย่างเวลาเราเข้า MSN อย่างเราแอดเพื่อนไว้มากๆ เครื่องแรงแค่ไหนมันก็มีชะงัก แต่ถ้า raid 0 สบายครับไหลเลย หรือเวลาเปิดไฟฟอกใหม่ แบบหน้าเก่าค้างไว้เยอะๆอ่ะ เครื่องธรรมดาอาจจะมีหน่วงบ้าง แต่ถ้าเป็น raid 0 ลื่นเลย ยิ่ง raid 0 *4 ยิ่งปรื๊ดๆ

Comment

Originally posted by Camfrog_Terms_Of_Service View Post
                    ไม่ใช่โหลดเร็วขึ้นอย่างเดียวครับ ลงโปรแกรมหรือเกมส์ก็เร็วขึ้นลดปัญหาคอขวดได้มาก ยกตัวอย่างเวลาเราเข้า MSN อย่างเราแอดเพื่อนไว้มากๆ เครื่องแรงแค่ไหนมันก็มีชะงัก แต่ถ้า raid 0 สบายครับไหลเลย หรือเวลาเปิดไฟฟอกใหม่ แบบหน้าเก่าค้างไว้เยอะๆอ่ะ เครื่องธรรมดาอาจจะมีหน่วงบ้าง แต่ถ้าเป็น raid 0 ลื่นเลย ยิ่ง raid 0 *4 ยิ่งปรื๊ดๆ
                    อืม....

Comment

raid คือไร งง
                      ทำไงอะ

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
                        ไม่เป็นไรครับ อิอิ
                        Originally posted by -DoMyoJi- View Post
                        คนกันเองไม่เป็นไรครับ
                        ครับผม อิอิ

Originally posted by Camfrog_Terms_Of_Service View Post
                        ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Originally posted by watchild View Post
                        raid คือไร งง
                        ทำไงอะ
                        ลองดูตามนี้ครับ

http://www.expert2you.com/view_article.php?art_id=1032

Comment

ขอบคุณคับ

Comment

อ๋อ

ไม่คุ้มแหะซื้อฮาร์ดดิสต้องเหมือนกัน2 ตัว หุหุ ราคาแรงอยุ๋

แถมแรงขึ้นนิดหน่อย

Comment

Boot เข้า windows เร็วขึ้น Shutdown เร็วขึ้น Games ที่ Load file มากๆ จะเร็วอย่างเห็นได้ชัด เช่น Sim2 ประเภท 20 in 1 นี่ชัดเจนเลย ว่าแตกต่างกันมาก
                              ยิ่งใช้แบบ raid จนชินแล้ว ไม่อยากกลับไปใช้แบบเดิมเลย

Comment

Working...
                              X