overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 46

Thread: ซาลูซี่ อ้างเหตุผลที่ไม่ทำภาษาไทยใน Sims 3

OverclockZone Member Third3rd's Avatar

Default ซาลูซี่ อ้างเหตุผลที่ไม่ทำภาษาไทยใน Sims 3

"ซาลูซี่" บริษัทในเครือผู้รับงานผลิตเกม EA ในไทย เดินหน้าสานธุรกิจขายเกม EA แทนบริษัทสาขาที่ปิดตัวไป นำร่องด้วยเกม"เดอะ ซิมส์3" ขวัญใจมหาชน ย้ำเกมนี้ทำเป็นภาษาอังกฤษล้วน เนื่องจากต้นทุนสูงเกินไป วิงวอนเกมเมอร์ช่วยซื้อของแท้ เพื่อทำให้วงการเกมไทยไปรอด

โดยทางบริษัทยังได้กล่าวเพิ่มเติมว่า

" การทำเกมเป็นภาษาไทยนั้นใช้เงินทุนสูงมาก 10 ล้านยังเอาไม่อยู่เลย "

การทำภาษาไทยในตัวเกมส์ ลงทุนเยอะขนาดนี้เลยรึครับ จัดสรรไปทางไหนบ้างครับ ผมว่าราคาแรงไปนิด แต่ก็สนับสนุนของลิขสิทธ์ ตามกำลัง และ ความเหมาะสมครับ

แหล่งข่าวที่มา http://www.manager.co.th/Game/ViewNe...=9520000057122

OverclockZone Member Joelshi's Avatar

แล้ว พี่ Ea thai ทำไปจนเสร็จแล้ว แต่ยกเลิกไป งี้ไม่ขาดทุนย่อยยับเลยหรอครับ - -''

OverclockZone Member รักกันดี~*'s Avatar
    Bangkok Thailand

เซงไปครับฝึกไปในตัว

OverclockZone Member kenqji's Avatar
    ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์

แต่ข่าวที่ผมได้รับมาบอกว่าEa thทำไปเกิน80%ก่อนจะถูกสั่งปิด

OverclockZone Member daftvader's Avatar

ผมคิดว่าน่าจะใช้ทุนสูงเหมือนกันแต่ว่าไม่น่าจะเยอะอย่างนั้นนะครับ เพราะเมื่อก่อนการแปลไทยของ EA จะเปลี่ยนแค่ font เท่านั้น อย่าง the sims 1, spore แต่หลังๆมานี้เพื่อป้องกันไม่ให้ต่างชาติมาซื้อไทยแล้วหิ้วกลับ (เพราะบ้านเรามันถูก) จึงมีการแก้ไฟล์ภาพในเกม การเปลี่ยนภาษาจะเปลี่ยนทีไฟล์จึงไม่ใช่ 2-3Mb แต่อาจเป็น Gb เลย อย่าง Crysis เป็นต้น ที่มีการแก้ป้ายบางส่วนในเกม
    ฉะนั้นครับ (ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกรึเปล่า)
    1.ต้องขอลิขสิทธิ์ Font, ลิขสิทธิ์เกม เพราะ SALUZI เป็นบริษัทตัวแทนจำหน่าย ไม่ใช่ลูกข่าย EA โดยตรง และเป็นบริษัทเล็ก
    2.ต้องลองเล่นว่าจะไม่มีบั๊คภาษาเป็นตัวเหลี่ยมๆ
    3.การแปลอักษรที่อยู่ในภาพก็ต้องทดสอบว่าจะมีการเกิดบั๊คหรือไม่เช่นกัน
    4.ไม่มีออฟฟิศไทย
    5.การแปลให้ดูเข้าท่าค่อนข้างยาก ต้องใช้เวลา ยิ่งนานเท่าไหร่ยิ่งเป็นปัญหา (เกมนี้ 6 เดือน เกมอื่น 3 อาทิตย์)
    6.EA ไม่ให้คนนอกมาแปลเพราะด้วยเหตุผลด้านการรักษาทรัพย์สินทางปัญญา
    7.The sims 3 มีคำถึง 300,000 กว่าคำ เทียบกับเกมอื่นๆที่ไม่ถึง 50000 ด้วยซ้ำ
    8.เกิดปัญหาทางเทคนิคก่อนแปลเสร็จ
    9.ตลาดซอฟท์แวร์ของไทยต่ำต้อยมาก มีการละเมิดลิขสิทธิ์มากขึ้นกว่าเดิม ไม่คุ้ม (เหตุผลที่ไม่แปล crysis warhead)
    10.แปลแล้วคนไม่ถูกใจ (หลายเกมเลย)

the sims 3 จึงไม่มีภาษาไทยด้วยประการฉะนี้แล (ผมว่ามันก็ไม่น่าถึง 10 ล้านอยู่ดี)
    Last edited by daftvader; 22 May 2009 at 20:00:12.

OverclockZone Member W h | t e's Avatar

เล่นอังกฤษก็ดีนะครับ ไม่เคยเล่นแบบอังกฤษเลย -0-

OverclockZone Member

มีตัวโม ไหมอะ

ผมนั่งแปลให้เอาปะละ

ช่วยๆ กันแปล โมเองไปเลย

ใช้ศัพย์ ไทยๆเลย ตบเกรียน ตบจูบ

ไรดเงี่ย

OverclockZone Member champdekwen's Avatar

ฝึกภาษาอังกฤษดิบๆเลย
    ฝึกดิบ 555+

OverclockZone Member tanawat01's Avatar

เกมอื่นเราไม่ว่าแต่เกมนี้ขอเหอะพี่ผมไม่เก่งภาษา

Crysisไม่แปลผมก็เล่นจบ3ชั้วโมงเองลุยๆยิงๆหนีๆหลบๆสรุปโดนยิงตาย - -*

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

นึกว่า เพราะ พวก เสื้อแดง

เลยมีปัญหา ระหว่าง ชาติ -0-

OverclockZone Member ExTremeZ's Avatar

Saluzi ขายเกมแพงกว่าEA ไทย
    แต่ไม่ต้องทำงานเหมือน EAไทย
    งานไม่มากเหมือนEAไทย ทำไมต้องขายเกมแพงกว่าครับ
    เป็นตัวแทนจำหน่ายคงไม่ต้องทำอะไรมาก
    ก็แค่ขายอย่างเดียว (รึเปล่า?) แต่ทำไมขายเกมแพงกว่า
    หรือเพราะแผนการตลาด ได้โอกาสEAไทยปิด จะหวังคะแนนสงสาร ให้คนมาซื้อของแท้

อย่างน้อยขอให้บริการหลังการขาย การตอบคำถามปัญหาต่างๆของลูกค้า ดีกว่าEAไทย แล้วกัน

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

เเถลงไขครับ ปัญหาที่ทำไม่ได้เพราะ

ลิขสิทฟ้อน

*******ภาคเสริมที่ตามมาไม่มีไทยเเน่นอน จะเป็นยังงัยถ้าไอเทมกับของในเกมปนกันระหว่างไทยกับอังกกฤษ*******

ราคาจ้างคนแปลไม่ว่า ต้องจ้างคนเเก้บั๊กอีกเป็นปีครับ *******เพราะเเพทที่ออกตามหลังมาก็ต้องเป็นภาษาไทยด้วย มันลงข้ามภาษากันไม่ได้******* ยิ่งซิมนี่คงซัก 2 ปีเลยหละ

Saluzi ราคาเกมเเพงขึ้น 100 ครับ คือ เกมใหญ่ๆพวก Sims จะราคาเเพงอยู่เเล้วครับ

เกมต่อไปนี้ต้องซื้อลิขสิทธิ์เเพงกว่าเดิมเเล้วครับ เพราะไม่ใช่บริษัทของ EA เเถมเกมที่เข้าก็ไม่ทุกเกมด้วย

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

Quote Originally Posted by abashadaba View Post
    มีตัวโม ไหมอะ

ผมนั่งแปลให้เอาปะละ

ช่วยๆ กันแปล โมเองไปเลย

ใช้ศัพย์ ไทยๆเลย ตบเกรียน ตบจูบ

ไรดเงี่ย
    เเน่ใจหรอคับ

เกมทั่วไปจะมีเเค่ 20000-30000 คำ เเต่ซิม 3 มี 300000คำนะครับ ไหวรึ? สามเเสนคำ อ่านดีๆ

OverclockZone Member Comma's Avatar

Quote Originally Posted by sleipnir View Post
    เเถลงไขครับ ปัญหาที่ทำไม่ได้เพราะ

ลิขสิทฟ้อน

*************ภาคเสริมที่ตามมาไม่มีไทยเเน่นอน จะเป็นยังงัยถ้าไอเทมกับของในเกมปนกันระหว่างไทยกับอังกกฤษ*************

ราคาจ้างคนแปลไม่ว่า ต้องจ้างคนเเก้บั๊กอีกเป็นปีครับ *************เพราะเเพทที่ออกตามหลังมาก็ต้องเป็นภาษาไทยด้วย มันลงข้ามภาษากันไม่ได้************* ยิ่งซิมนี่คงซัก 2 ปีเลยหละ

Saluzi ราคาเกมเเพงขึ้น 100 ครับ คือ เกมใหญ่ๆพวก Sims จะราคาเเพงอยู่เเล้วครับ

เกมต่อไปนี้ต้องซื้อลิขสิทธิ์เเพงกว่าเดิมเเล้วครับ เพราะไม่ใช่บริษัทของ EA เเถมเกมที่เข้าก็ไม่ทุกเกมด้วย

เหพมาก ควา่มรู้แน่นจริงๆ

ก็เล่นบิทซะจนบริษัทเขาล่มสายละมั้ง แถมบิทมาก่อนวางจำหน่ายอีก

บางคนก็หวังว่าอาจจะมีแพทไทย เลยคิดจะซื้อแผ่นแท้ เล่นปลอมไปก่อนถูกใจซื้อแท้ไรงี้

พอรู้ว่าไม่มีไทย ใครจะไปซื้อ...โหลดซิ ง่ายกว่า - - นอกจากขี้เกียจโหลด+เน็ตเต่าตะกายฝา

เป็นผมนี่กระอักตายจริง - -

dordeg's Avatar

อ่อๆ เป็นงี้เอง

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

จะบอกว่า ค่าแปลมันไม่ใช่ถูกๆนะครับ (ถ้าจะไม่เอาสั่วๆน่ะ) คนในวงการน่าจะรู้ดี แล้วเท่าที่ดู เกมแบบนี้น่าจะมีคำไม่ใช่น้อยๆเลยทีเดียว

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    จะบอกว่า ค่าแปลมันไม่ใช่ถูกๆนะครับ (ถ้าจะไม่เอาสั่วๆน่ะ) คนในวงการน่าจะรู้ดี แล้วเท่าที่ดู เกมแบบนี้น่าจะมีคำไม่ใช่น้อยๆเลยทีเดียว
    ใช่ครับ ไหนจะตรวจสอบอีกเหอๆ แก้บัคอีก สมควรแล้วละครับโหลดกันมากก็ไม่ต้องมีเกมดีๆไว้เล่น อีกหน่อยประเทศไทยก็ขาดดุลการค้าลงไปเรื่อยๆเองละครับ เพราะปัญหาทางด้านลิขสิทธิ์ ประเทศไทยได้กำไรจากสหรัฐมากที่สุด ขาดดุลให้กับญี่ปุ่นมากสุด แถมตอนนี้อเมริกาก็เพ่งเล็งปัญหาละเมิดลิขสิทธิ์ในไทยอย่างจริงจังเสียด้วย อีกหน่อยก็คงเสียเปรียบนานาๆชาติเขาหมด

300000 คำก็ช่วยกันแปลดิ ทั้งประเทศกลัวไรครับ

คำง่ายๆก็ไม่ต้องสิ ขอแค่คำสั่ง ก็พอแล้ว พวกสิ่งของไม่ต้องก็ได้คับ

OverclockZone Member 11pm's Avatar

ถ้าแปลแล้วเสี่ยวแบบ เบิร์นเอาท์ ก็ไม่ต้องแปลก็ได้น่ะ - -*

งมอังกฤษก็ได้

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks