Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซาลูซี่ อ้างเหตุผลที่ไม่ทำภาษาไทยใน Sims 3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซาลูซี่ อ้างเหตุผลที่ไม่ทำภาษาไทยใน Sims 3

"ซาลูซี่" บริษัทในเครือผู้รับงานผลิตเกม EA ในไทย เดินหน้าสานธุรกิจขายเกม EA แทนบริษัทสาขาที่ปิดตัวไป นำร่องด้วยเกม"เดอะ ซิมส์3" ขวัญใจมหาชน ย้ำเกมนี้ทำเป็นภาษาอังกฤษล้วน เนื่องจากต้นทุนสูงเกินไป วิงวอนเกมเมอร์ช่วยซื้อของแท้ เพื่อทำให้วงการเกมไทยไปรอด

โดยทางบริษัทยังได้กล่าวเพิ่มเติมว่า

" การทำเกมเป็นภาษาไทยนั้นใช้เงินทุนสูงมาก 10 ล้านยังเอาไม่อยู่เลย "

การทำภาษาไทยในตัวเกมส์ ลงทุนเยอะขนาดนี้เลยรึครับ จัดสรรไปทางไหนบ้างครับ ผมว่าราคาแรงไปนิด แต่ก็สนับสนุนของลิขสิทธ์ ตามกำลัง และ ความเหมาะสมครับ

แหล่งข่าวที่มา http://www.manager.co.th/Game/ViewNe...=9520000057122

แล้ว พี่ Ea thai ทำไปจนเสร็จแล้ว แต่ยกเลิกไป งี้ไม่ขาดทุนย่อยยับเลยหรอครับ - -''

Comment

เซงไปครับฝึกไปในตัว

Comment

แต่ข่าวที่ผมได้รับมาบอกว่าEa thทำไปเกิน80%ก่อนจะถูกสั่งปิด

Comment

ผมคิดว่าน่าจะใช้ทุนสูงเหมือนกันแต่ว่าไม่น่าจะเยอะอย่างนั้นนะครับ เพราะเมื่อก่อนการแปลไทยของ EA จะเปลี่ยนแค่ font เท่านั้น อย่าง the sims 1, spore แต่หลังๆมานี้เพื่อป้องกันไม่ให้ต่างชาติมาซื้อไทยแล้วหิ้วกลับ (เพราะบ้านเรามันถูก) จึงมีการแก้ไฟล์ภาพในเกม การเปลี่ยนภาษาจะเปลี่ยนทีไฟล์จึงไม่ใช่ 2-3Mb แต่อาจเป็น Gb เลย อย่าง Crysis เป็นต้น ที่มีการแก้ป้ายบางส่วนในเกม
          ฉะนั้นครับ (ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกรึเปล่า)
          1.ต้องขอลิขสิทธิ์ Font, ลิขสิทธิ์เกม เพราะ SALUZI เป็นบริษัทตัวแทนจำหน่าย ไม่ใช่ลูกข่าย EA โดยตรง และเป็นบริษัทเล็ก
          2.ต้องลองเล่นว่าจะไม่มีบั๊คภาษาเป็นตัวเหลี่ยมๆ
          3.การแปลอักษรที่อยู่ในภาพก็ต้องทดสอบว่าจะมีการเกิดบั๊คหรือไม่เช่นกัน
          4.ไม่มีออฟฟิศไทย
          5.การแปลให้ดูเข้าท่าค่อนข้างยาก ต้องใช้เวลา ยิ่งนานเท่าไหร่ยิ่งเป็นปัญหา (เกมนี้ 6 เดือน เกมอื่น 3 อาทิตย์)
          6.EA ไม่ให้คนนอกมาแปลเพราะด้วยเหตุผลด้านการรักษาทรัพย์สินทางปัญญา
          7.The sims 3 มีคำถึง 300,000 กว่าคำ เทียบกับเกมอื่นๆที่ไม่ถึง 50000 ด้วยซ้ำ
          8.เกิดปัญหาทางเทคนิคก่อนแปลเสร็จ
          9.ตลาดซอฟท์แวร์ของไทยต่ำต้อยมาก มีการละเมิดลิขสิทธิ์มากขึ้นกว่าเดิม ไม่คุ้ม (เหตุผลที่ไม่แปล crysis warhead)
          10.แปลแล้วคนไม่ถูกใจ (หลายเกมเลย)

the sims 3 จึงไม่มีภาษาไทยด้วยประการฉะนี้แล (ผมว่ามันก็ไม่น่าถึง 10 ล้านอยู่ดี)
          Last edited by daftvader; 22 May 2009, 20:00:12.

Comment

เล่นอังกฤษก็ดีนะครับ ไม่เคยเล่นแบบอังกฤษเลย -0-

Comment

มีตัวโม ไหมอะ

ผมนั่งแปลให้เอาปะละ

ช่วยๆ กันแปล โมเองไปเลย

ใช้ศัพย์ ไทยๆเลย ตบเกรียน ตบจูบ

ไรดเงี่ย

Comment

ฝึกภาษาอังกฤษดิบๆเลย
                ฝึกดิบ 555+

Comment

เกมอื่นเราไม่ว่าแต่เกมนี้ขอเหอะพี่ผมไม่เก่งภาษา

Crysisไม่แปลผมก็เล่นจบ3ชั้วโมงเองลุยๆยิงๆหนีๆหลบๆสรุปโดนยิงตาย - -*

Comment

นึกว่า เพราะ พวก เสื้อแดง

เลยมีปัญหา ระหว่าง ชาติ -0-

Comment

Saluzi ขายเกมแพงกว่าEA ไทย
                      แต่ไม่ต้องทำงานเหมือน EAไทย
                      งานไม่มากเหมือนEAไทย ทำไมต้องขายเกมแพงกว่าครับ
                      เป็นตัวแทนจำหน่ายคงไม่ต้องทำอะไรมาก
                      ก็แค่ขายอย่างเดียว (รึเปล่า?) แต่ทำไมขายเกมแพงกว่า
                      หรือเพราะแผนการตลาด ได้โอกาสEAไทยปิด จะหวังคะแนนสงสาร ให้คนมาซื้อของแท้

อย่างน้อยขอให้บริการหลังการขาย การตอบคำถามปัญหาต่างๆของลูกค้า ดีกว่าEAไทย แล้วกัน

Comment

เเถลงไขครับ ปัญหาที่ทำไม่ได้เพราะ

ลิขสิทฟ้อน

*******ภาคเสริมที่ตามมาไม่มีไทยเเน่นอน จะเป็นยังงัยถ้าไอเทมกับของในเกมปนกันระหว่างไทยกับอังกกฤษ*******

ราคาจ้างคนแปลไม่ว่า ต้องจ้างคนเเก้บั๊กอีกเป็นปีครับ *******เพราะเเพทที่ออกตามหลังมาก็ต้องเป็นภาษาไทยด้วย มันลงข้ามภาษากันไม่ได้******* ยิ่งซิมนี่คงซัก 2 ปีเลยหละ

Saluzi ราคาเกมเเพงขึ้น 100 ครับ คือ เกมใหญ่ๆพวก Sims จะราคาเเพงอยู่เเล้วครับ

เกมต่อไปนี้ต้องซื้อลิขสิทธิ์เเพงกว่าเดิมเเล้วครับ เพราะไม่ใช่บริษัทของ EA เเถมเกมที่เข้าก็ไม่ทุกเกมด้วย

Comment

Originally posted by abashadaba View Post
                          มีตัวโม ไหมอะ

ผมนั่งแปลให้เอาปะละ

ช่วยๆ กันแปล โมเองไปเลย

ใช้ศัพย์ ไทยๆเลย ตบเกรียน ตบจูบ

ไรดเงี่ย
                          เเน่ใจหรอคับ

เกมทั่วไปจะมีเเค่ 20000-30000 คำ เเต่ซิม 3 มี 300000คำนะครับ ไหวรึ? สามเเสนคำ อ่านดีๆ

Comment

Originally posted by sleipnir View Post
                            เเถลงไขครับ ปัญหาที่ทำไม่ได้เพราะ

ลิขสิทฟ้อน

*************ภาคเสริมที่ตามมาไม่มีไทยเเน่นอน จะเป็นยังงัยถ้าไอเทมกับของในเกมปนกันระหว่างไทยกับอังกกฤษ*************

ราคาจ้างคนแปลไม่ว่า ต้องจ้างคนเเก้บั๊กอีกเป็นปีครับ *************เพราะเเพทที่ออกตามหลังมาก็ต้องเป็นภาษาไทยด้วย มันลงข้ามภาษากันไม่ได้************* ยิ่งซิมนี่คงซัก 2 ปีเลยหละ

Saluzi ราคาเกมเเพงขึ้น 100 ครับ คือ เกมใหญ่ๆพวก Sims จะราคาเเพงอยู่เเล้วครับ

เกมต่อไปนี้ต้องซื้อลิขสิทธิ์เเพงกว่าเดิมเเล้วครับ เพราะไม่ใช่บริษัทของ EA เเถมเกมที่เข้าก็ไม่ทุกเกมด้วย

เหพมาก ควา่มรู้แน่นจริงๆ

Comment

ก็เล่นบิทซะจนบริษัทเขาล่มสายละมั้ง แถมบิทมาก่อนวางจำหน่ายอีก

บางคนก็หวังว่าอาจจะมีแพทไทย เลยคิดจะซื้อแผ่นแท้ เล่นปลอมไปก่อนถูกใจซื้อแท้ไรงี้

พอรู้ว่าไม่มีไทย ใครจะไปซื้อ...โหลดซิ ง่ายกว่า - - นอกจากขี้เกียจโหลด+เน็ตเต่าตะกายฝา

เป็นผมนี่กระอักตายจริง - -

Comment

Working...
                              X